Mar 12, 2026 ฝากข้อความ

API 5L PSL2 A ท่อโค้งจมอยู่ใต้น้ำแบบเกลียว

info-183-275info-252-200

\

API 5L PSL2 เกรด A เป็นข้อกำหนดทางเทคนิคที่ถูกต้องและมีจำหน่ายในท้องตลาดสำหรับการผลิตท่อเหล็ก Spiral Submerged Arc Welded (SSAW)[อ้างอิง:1, การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:8]. การรวมกันนี้เป็นผลิตภัณฑ์มาตรฐานที่นำเสนอโดยผู้ผลิตระดับโลกหลายรายสำหรับการใช้งานด้านท่อส่งและการส่งผ่านของไหล แม้ว่าจะเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องเข้าใจสิ่งนั้นเกรด A พบได้น้อยใน PSL2กว่าเกรดที่สูงกว่าเช่น X42 หรือ X52 .

การกำหนด "API 5L PSL2 Grade A Spiral Submerged Arc Pipe" เป็นการรวม-ระดับความแข็งแกร่งระดับเริ่มต้นของข้อกำหนดเฉพาะของท่อ API 5L เข้ากับข้อกำหนดด้านคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงของ PSL2 ซึ่งผลิตโดยใช้-กระบวนการเชื่อมแบบเกลียวที่มีประสิทธิผลด้านต้นทุน [citation:4, citation:5]

📋 ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญสำหรับท่อ SSAW เกรด A API 5L PSL2

ตารางด้านล่างสรุปข้อกำหนดหลักสำหรับผลิตภัณฑ์นี้ โดยอิงตามหลักปฏิบัติทางอุตสาหกรรมและข้อมูลของผู้ผลิต [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:8]

คุณลักษณะ คำอธิบาย
มาตรฐาน เอพีไอ 5 ลิตร: "Specification for Line Pipe" (ฉบับที่ 46 สอดคล้องกับ ISO 3183) [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:4]
ระดับข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ PSL2: ระดับคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงสำหรับท่อเส้น โดยมีข้อกำหนดที่เข้มงวดกว่า PSL1 รวมถึงการควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดมากขึ้น ขีดจำกัดความแข็งแรงสูงสุดที่บังคับ และการทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีที่จำเป็น [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:5]
เกรดเหล็ก เกรดเอ (L210): เดอะระดับความแข็งแกร่งระดับเริ่มต้น-ในข้อกำหนด API 5L การกำหนด "A" บ่งบอกถึงความแรงของผลผลิตขั้นต่ำที่ 30,000 psi (207 MPa) [การอ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 4]
การกำหนด ISO L210[อ้างอิง:2, การอ้างอิง:4].
กระบวนการผลิต การเชื่อมอาร์กใต้น้ำแบบเกลียว (เฮลิคอล) (SSAW/HSAW): ขึ้นรูปจากเหล็กม้วนรีดร้อน- โดยมีรอยเชื่อมต่อเนื่องเป็นเกลียวตลอดความยาวของท่อ เชื่อมโดยใช้การเชื่อมอาร์กใต้น้ำอัตโนมัติสอง-ด้าน [citation:1, citation:4, citation:5]
องค์ประกอบทางเคมี (สูงสุด %) [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:8] คาร์บอน (C):สูงสุด 0.22% (ข้อกำหนด PSL2) เทียบกับ. 0.22-0.26% สำหรับ PSL1
แมงกานีส (Mn):สูงสุด 0.90%
ฟอสฟอรัส (P):สูงสุด 0.025% (แน่นกว่า PSL1's 0.030%)
ซัลเฟอร์ (S):สูงสุด 0.015% (เข้มงวดกว่า PSL1 อย่างมาก 0.030%)
คุณสมบัติทางกล [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:8] ความแข็งแรงของผลผลิต:ขั้นต่ำ 210 MPa (30,500 psi);สูงสุดระบุด้วย (โดยทั่วไปคือ 350 MPa)
ความต้านแรงดึง:ขั้นต่ำ 335 MPa (48,600 psi); ระบุสูงสุดด้วย (โดยทั่วไปคือ 450 MPa)
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง:น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 สูงสุด
ผลกระทบแบบชาร์ปี:บังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด (โดยทั่วไปคือ 0 องศา เฉลี่ย 27J)
ช่วงขนาดโดยทั่วไป [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7] เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก:219 มม. ถึง 4064 มม. (ประมาณ. 8" ถึง 160")
ความหนาของผนัง:3.2 มม. ถึง 40 มม. (ช่วงทั่วไป 5-25.4 มม.)
ความยาว:มาตรฐาน 3 ม. ถึง 18 ม. สูงถึง 50 ม. สำหรับการใช้งานเฉพาะ
ข้อกำหนดการทดสอบที่สำคัญ [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 5] การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด
การทดสอบแรงดึงตรวจสอบทั้งขีดจำกัดขั้นต่ำและสูงสุด
การวิเคราะห์ทางเคมีด้วยข้อจำกัด PSL2 ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น
การทดสอบการทำให้แบนและโค้งงอเพื่อความสมบูรณ์ของการเชื่อม
การทดสอบแบบไม่ทำลาย- 100%ของรอยเชื่อม (UT/RT)
การทดสอบอุทกสถิตแต่ละท่อ
การใช้งานทั่วไป [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:4] การส่งผ่านน้ำแรงดันต่ำ-ต้องรับประกันความเหนียว ระบบชลประทานในสภาพอากาศหนาวเย็น ท่อระบายน้ำที่มีความต้องการกระแทก การใช้งานโครงสร้างที่ระบุคุณภาพ PSL2 โครงการที่ต้องการการตรวจสอบย้อนกลับอย่างครบถ้วนและเอกสารที่ได้รับการปรับปรุง
การรับรอง ใบรับรองการทดสอบโรงสีถึงEN 10204 ประเภท 3.1พร้อมผลการทดสอบฉบับสมบูรณ์และบันทึกการตรวจสอบย้อนกลับ [citation:1, citation:4, citation:8]

📊 PSL1 กับ PSL2: ความแตกต่างที่สำคัญสำหรับท่อ SSAW เกรด A

ตารางด้านล่างเปรียบเทียบข้อกำหนด PSL1 และ PSL2 สำหรับเกรด A โดยเฉพาะ โดยเน้นว่าเหตุใด PSL2 จึงเป็นข้อกำหนดระดับพรีเมียม [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:8]:

ความต้องการ PSL1 เกรด A PSL2 เกรด A ความสำคัญ
คาร์บอน (C) สูงสุด 0.22-0.26% 0.22% ขีดจำกัดที่คล้ายกัน แต่ PSL2 มีการควบคุมโดยรวมที่เข้มงวดกว่า
ซัลเฟอร์ (S) สูงสุด 0.030% 0.015% ลด50%- สำคัญสำหรับความต้านทานและความเหนียวของ HIC
ฟอสฟอรัส (P) สูงสุด 0.030% 0.025% ปรับปรุงความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม
ความแข็งแรงของผลผลิต ขั้นต่ำเท่านั้น ขั้นต่ำและสูงสุด ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงเกิน-ที่อาจก่อให้เกิดปัญหาในการเชื่อม
ความต้านแรงดึง ขั้นต่ำเท่านั้น ขั้นต่ำและสูงสุด รับประกันคุณสมบัติทางกลที่สม่ำเสมอ
อัตราผลตอบแทน (มี/ที) ไม่ระบุ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ
การทดสอบแรงกระแทก ไม่จำเป็น บังคับ รับประกันความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ-
เทียบเท่าคาร์บอน ไม่จำเป็น คำนวณและควบคุม รับประกันความสามารถในการเชื่อมสนามที่ดี
ข้อกำหนด NDT มาตรฐาน เข้มงวดยิ่งขึ้น การตรวจจับข้อบกพร่องที่ดีขึ้น
การตรวจสอบย้อนกลับ ระดับแบทช์ การตรวจสอบย้อนกลับแบบไปป์-ต่อ-แบบไปป์ เอกสารคุณภาพครบถ้วน

🔍 ประเด็นสำคัญที่ต้องทำความเข้าใจ

"PSL2 เกรด A" หมายถึงอะไร: ข้อมูลจำเพาะนี้รวมความแข็งแกร่งพื้นฐานของเกรด A (ผลผลิต 210 MPa) เข้ากับข้อกำหนดด้านคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงของ PSL2 ผลลัพธ์ที่ได้คือท่อที่มีความแข็งแรงเท่ากับเกรด A มาตรฐาน แต่มีรับประกันความเหนียว การควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น และสามารถตรวจสอบย้อนกลับได้เต็มรูปแบบ[อ้างอิง:2, การอ้างอิง:5].

เหตุใดจึงเลือก PSL2 เกรด APSL2 เกรด A ถูกระบุเมื่อ [citation:2, citation:5]:

การบริการที่อุณหภูมิต่ำ-ต้องรับประกันคุณสมบัติการกระแทก

ข้อมูลจำเพาะของโครงการกำหนดคุณภาพ PSL2 ให้กับวัสดุทั้งหมด

จำเป็นต้องมีเอกสารประกอบและการตรวจสอบย้อนกลับที่ได้รับการปรับปรุง

แอปพลิเคชันเกี่ยวข้องกับโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญซึ่งถือว่า PSL1 ไม่เพียงพอ

จำเป็นต้องควบคุมขีดจำกัดความแข็งแรงสูงสุดเพื่อป้องกันปัญหาการเชื่อม

ความพร้อมของเกรด: ตามแหล่งอุตสาหกรรม ท่อ PSL2 มักจะครอบคลุมเกรด B ถึง X80ในขณะที่เกรด A โดยทั่วไปจะผลิตตาม PSL1 . อย่างไรก็ตาม ผู้ผลิตจะระบุ PSL2 เกรด A ในการนำเสนอผลิตภัณฑ์ของตน ซึ่งบ่งชี้ว่ามีจำหน่ายแม้ว่าจะพบไม่บ่อยนัก [citation:1, citation:4, citation:8]

“พาราด็อกซ์เกรดเอ”: เกรด A คือเกรดความแรงต่ำสุด แต่ PSL2 คือระดับคุณภาพสูงสุด การผสมผสานนี้ค่อนข้างผิดปกติเนื่องจากการใช้งานที่ต้องการคุณสมบัติขั้นสูงของ PSL2 (ความเหนียว เคมีที่เข้มข้น) มักจะต้องการเกรดความแข็งแกร่งที่สูงกว่า (X42, X52 ฯลฯ) อย่างไรก็ตาม สำหรับแอปพลิเคชันที่มีความแข็งแกร่งต่ำ-บางตัวในสภาพแวดล้อมที่มีความต้องการสูง PSL2 เกรด A จะเติมเต็มช่องว่าง

📏 ความคลาดเคลื่อนมิติ (PSL2)

API 5L ระบุเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนต่อไปนี้สำหรับไปป์ SSAW โดย PSL2 ไม่มีข้อกำหนดด้านมิติที่แตกต่างจาก PSL1 [การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:10]:

พารามิเตอร์ ช่วงขนาด ความอดทน
เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก น้อยกว่าหรือเท่ากับ 60.3 มม -0.8 ถึง +0.4 มม
  60.3 มม. < OD น้อยกว่าหรือเท่ากับ 168.3 มม ±0.0075D
  168.3 มม. < OD น้อยกว่าหรือเท่ากับ 610 มม ±0.0075D (สูงสุด ±3.2 มม.)
  610 มม. < OD น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1422 มม ±0.005D (สูงสุด ±4.0 มม.)
ความหนาของผนัง น้อยกว่าหรือเท่ากับ 5 มม ±0.5 มม
  5 มม. < t < 15 มม ±0.1t
  มากกว่าหรือเท่ากับ 15 มม ±1.5 มม
ความตรง ทุกขนาด น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.1% ของความยาวทั้งหมด

🏭 การสมัครและการเลือกเกรด

ท่อ PSL2 เกรด A SSAW ใช้ในงานที่มีความแข็งแรงพื้นฐานเพียงพอ แต่จำเป็นต้องมีคุณภาพ PSL2 [การอ้างอิง: 1, การอ้างอิง: 4, การอ้างอิง: 5]:

แอปพลิเคชัน เหตุใดจึงต้องระบุ PSL2 เกรด A
สายน้ำภูมิอากาศเย็น รับประกันความทนทานต่อแรงกระแทกแบบชาร์ปีที่อุณหภูมิต่ำ
โครงการระหว่างประเทศ ข้อกำหนดเฉพาะของโครงการบางโครงการกำหนดให้ PSL2 สำหรับวัสดุท่อทั้งหมดโดยไม่คำนึงถึงเกรด
โครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญ การส่งน้ำสำหรับโรงงานนิวเคลียร์ สถานประกอบการทางทหาร
ก๊าซความดันต่ำ-และข้อกำหนดด้านความเหนียว การรวบรวมก๊าซในพื้นที่หนาวเย็นซึ่งจำเป็นต้องมีการทดสอบแรงกระแทก PSL2
การใช้งานทางทะเล แพลตฟอร์มนอกชายฝั่งที่ต้องการเอกสารประกอบวัสดุที่ได้รับการปรับปรุง
ท่อควบคุม โครงการภายใต้เขตอำนาจศาลที่ต้องการคุณภาพ PSL2 (FERC, DOT)

???? ขั้นตอนการผลิตท่อ SSAW เกรด A PSL2

กระบวนการผลิตเป็นไปตามการควบคุมคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง [การอ้างอิง: 1, การอ้างอิง: 4, การอ้างอิง: 5]:

การเตรียมวัตถุดิบ: เหล็กแผ่นรีดร้อน-ที่ตรงตามข้อกำหนดทางเคมี PSL2 เกรด A (โดยเฉพาะอย่างยิ่งกำมะถันต่ำน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) จะได้รับการปรับระดับและตรวจสอบ [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:5]

การขึ้นรูปเป็นเกลียว: เหล็กแผ่นถูกขึ้นรูปอย่างต่อเนื่องเป็นรูปทรงกระบอกที่มุมเกลียวจำเพาะที่อุณหภูมิห้อง [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:4]

การเชื่อมอาร์คแบบจมอยู่ใต้น้ำ: การเชื่อมอาร์กใต้น้ำอัตโนมัติสอง-ด้าน (ภายในและภายนอก) จะสร้างตะเข็บเกลียวที่มีการเจาะเต็ม [citation:1, citation:4]

การทดสอบแบบไม่ทำลาย-: การตรวจสอบรอยเชื่อมด้วยอัลตราโซนิกหรือรังสีเอ็กซ์- 100% ด้วยเกณฑ์การยอมรับ PSL2 [การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:5]

การทดสอบอุทกสถิต: แต่ละท่อได้รับการทดสอบแยกกันเพื่อตรวจสอบความสมบูรณ์ของแรงดัน [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5]

การทดสอบทางกล: การทดสอบแรงดึง (การตรวจสอบทั้งขีดจำกัดต่ำสุดและสูงสุด) การทดสอบการราบเรียบ การทดสอบการโค้งงอ และการทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีภาคบังคับ[อ้างอิง:2, การอ้างอิง:5].

สิ้นสุดการตกแต่ง: ปลายที่เตรียมไว้ (ธรรมดาหรือเอียง) สำหรับการเชื่อมภาคสนาม [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:4]

⏩ ข้อควรพิจารณาที่สำคัญ

ความพร้อมใช้งาน: แม้ว่าในทางเทคนิคจะมี PSL2 เกรด A ก็ตามเวลานำอีกต่อไปกว่ามาตรฐาน PSL1 เกรด A เนื่องจากมีการผลิตน้อยกว่าปกติ ตรวจสอบความพร้อมใช้งานกับผู้ผลิต [citation:1, citation:4, citation:6]

ผลกระทบด้านต้นทุน: PSL2 เกรด A จะมีราคาสูงกว่า PSL1 เกรด A เนื่องจากการทดสอบเพิ่มเติม การควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดมากขึ้น และข้อกำหนดด้านเอกสารที่ได้รับการปรับปรุง พิจารณาว่า PSL2 จำเป็นจริงๆ สำหรับการสมัครของคุณหรือไม่

ข้อมูลจำเพาะที่สมบูรณ์: ในการสั่งซื้อ ให้ระบุ [citation:1, citation:4, citation:5]:

API 5L PSL2, เกรด A, SSAW (รอยเชื่อมเกลียว), ขนาด (OD x WT), ความยาว, การสิ้นสุดขั้นสุดท้าย

อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก: [ระบุอุณหภูมิ เช่น 0 องศา , -20 องศา , -45 องศา ]

ข้อกำหนดเพิ่มเติมใดๆ (บริการเปรี้ยว NDT เพิ่มเติม)

การพิจารณาทางเลือก: สำหรับการใช้งานส่วนใหญ่ที่ต้องการคุณภาพที่ดีขึ้นPSL2 เกรด Bมีอยู่ทั่วไปมากกว่าและหาได้ง่ายกว่า PSL2 เกรด A เกรด B มีความแข็งแรงสูงกว่า 17% พร้อมคุณสมบัติที่ได้รับการปรับปรุงที่คล้ายกัน [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 4]

เอกสาร PSL2: คาดว่าจะมีการตรวจสอบย้อนกลับท่อแบบเต็ม-ต่อ- ด้วยใบรับรองการทดสอบโรงงานซึ่งรวมถึงผลการทดสอบทางเคมีและทางกล บันทึก NDT และรายละเอียดการบำบัดความร้อน [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5]

⏩ สรุป

API 5L PSL2 เกรด A ท่อเชื่อมอาร์คจมอยู่ใต้น้ำแบบเกลียวพื้นที่ผลิตภัณฑ์เฉพาะทางแต่มีผลทางเทคนิคที่รวมเอาความแข็งแกร่งระดับเริ่มต้น-ของเกรด A เข้ากับข้อกำหนดคุณภาพระดับพรีเมียมของ PSL2 [citation:1, citation:4, citation:5] ด้วยความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำของ30,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (210 เมกะปาสคาล)โดยท่อเหล่านี้มีความแข็งแรงทางกลเท่ากับเกรด A มาตรฐาน แต่มีคุณสมบัติที่ได้รับการปรับปรุงอย่างมีนัยสำคัญ: รับประกันความทนทานต่อแรงกระแทกแบบชาร์ปี การควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น (โดยเฉพาะซัลเฟอร์น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) ขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด การตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์ และการทดสอบที่เข้มงวดมากขึ้น [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:5]

ข้อมูลจำเพาะนี้พบได้น้อยกว่าวัสดุเกรด PSL2 เกรด B หรือ X- แต่เติมเต็มช่องว่างสำหรับแอปพลิเคชันที่มีกำลังต่ำ-ซึ่งต้องการคุณภาพ PSL2– เช่น ท่อส่งน้ำสำหรับภูมิอากาศเย็น โครงการระหว่างประเทศที่มีข้อกำหนด PSL2 สม่ำเสมอ และโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญซึ่งจำเป็นต้องจัดทำเอกสารที่ได้รับการปรับปรุง [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:4]

เมื่อสั่งซื้อ ตรวจสอบให้แน่ใจว่าคุณระบุมาตรฐานที่สมบูรณ์ อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทกที่จำเป็น และตรวจสอบความพร้อมจำหน่ายกับผู้ผลิต สำหรับการใช้งานส่วนใหญ่PSL2 เกรด Bเป็นทางเลือกที่ใช้กันทั่วไปและหาได้ง่ายหากสามารถยอมรับความแข็งแกร่งที่สูงกว่าเล็กน้อยได้ [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 4]

ส่งคำถาม

whatsapp

โทรศัพท์

อีเมล

สอบถาม