

API 5L PSL2 X56 ERW ท่อเหล็ก
ภาพรวมพื้นฐาน
API 5L PSL2 เกรด X56 ERW (รอยเชื่อมความต้านทานไฟฟ้า) ท่อเหล็กเป็นท่อเส้นกำลังปานกลาง-ที่นำเสนอข้อกำหนดด้านคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงมากกว่า PSL1 การกำหนด "X56" บ่งบอกถึงความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ56,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (386-390 เมกะปาสคาล)[อ้างอิง:1, การอ้างอิง:6, การอ้างอิง:7]. ตำแหน่งระหว่าง X52 และ X60 ในแลดเดอร์เกรด API 5L X56 ทำหน้าที่เป็นตัวเลือกระดับกลางที่คุ้มค่า-เมื่อ X52 ต่ำกว่า-ความแข็งแกร่ง แต่ X60 จะถูกระบุเกิน-
การกำหนดแบ่งออกดังนี้:
เอพีไอ 5 ลิตร: ข้อกำหนดของสถาบันปิโตรเลียมอเมริกันสำหรับท่อเส้น
PSL2: ข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ระดับ 2 (ปรับปรุงคุณภาพด้วยการทดสอบภาคบังคับ)
X56: เกรดที่ระบุกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 56 ksi (390 MPa)
ERW: Electric Resistance Welded – ท่อที่สร้างจากเหล็กม้วนและเชื่อมตามยาวโดยไม่มีโลหะเติม
ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ
| พารามิเตอร์ | ข้อมูลจำเพาะ |
|---|---|
| มาตรฐาน | API 5L (ฉบับที่ 46 สอดคล้องกับ ISO 3183) |
| ระดับข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ | PSL2 |
| ระดับ | X56 (L390 ในรูปแบบ ISO) |
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 390 MPa (56,600 psi) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 545-565 เมกะปาสคาล (79,000-82,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)– PSL2 ระบุทั้งค่าต่ำสุดและสูงสุด [การอ้างอิง:6, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:8] |
| ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ | 490 MPa (71,100 psi) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] |
| ความต้านแรงดึงสูงสุด | 760 เมกะปาสคาล (110,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:7, อ้างอิง:8] |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง (สูงสุด) | 0.93[อ้างอิง:6, อ้างอิง:8] |
| ประเภทการผลิต | ERW (รอยเชื่อมความต้านทานไฟฟ้า) / HFW |
| ช่วงขนาด (ERW) | OD 14" ถึง 24" (355.6 มม. ถึง 609.6 มม.) |
| ความหนาของผนัง | 5 มม. ถึง 22.2 มม. กำหนดการ 10 ถึง 160, STD, XS |
| ความยาว | 5 ม. ถึง 14 ม. SRL, น้ำไหล; มาตรฐาน 5.8 ม., 6 ม., 11.8 ม., 12 ม |
| สิ้นสุด เสร็จสิ้น | ปลายเรียบ ปลายเฉียง |
องค์ประกอบทางเคมี (ท่อเชื่อม PSL2)
| องค์ประกอบ | สูงสุด % | การเปรียบเทียบ PSL1 |
|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | 0.22-0.24% | 0.26% (การควบคุมที่เข้มงวดยิ่งขึ้น) [อ้างอิง: 6, การอ้างอิง: 7] |
| แมงกานีส (Mn) | 1.40% | 1.40% (คล้ายกัน) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] |
| ซิลิคอน (ศรี) | 0.40-0.45% | ไม่ได้ระบุสำหรับ PSL1 [อ้างอิง:7, การอ้างอิง:8] |
| ฟอสฟอรัส (P) | 0.025% | 0.030% (เข้มงวดกว่า) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] |
| ซัลเฟอร์ (S) | 0.015% | 0.030% (ลดลง 50%) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] |
| วานาเดียม (V) | สูงสุด 0.10% | ไมโคร-อัลลอยด์เสริม |
| ไนโอเบียม (Nb) | สูงสุด 0.05% | ตัวเลือกไมโคร-อัลลอยด์ [citation:7, citation:8] |
| ไทเทเนียม (Ti) | สูงสุด 0.04% | ไมโคร-อัลลอยด์เสริม |
| เทียบเท่าคาร์บอน (CE IIW) | สูงสุด 0.43% | คำนวณและควบคุมความสามารถในการเชื่อม |
*หมายเหตุ: PSL2 ต้องใช้การคำนวณและการควบคุมเทียบเท่าคาร์บอน (CE) เพื่อให้แน่ใจว่ามีความสามารถในการเชื่อมในสนามที่ดี ปริมาณรวมขององค์ประกอบโลหะผสมขนาดเล็ก- (Nb+V+Ti) ไม่เกิน 0.15%*
คุณสมบัติทางกล
| คุณสมบัติ | ข้อกำหนด PSL2 | การเปรียบเทียบ PSL1 |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) | 390 MPa (56,600 psi) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] | ขั้นต่ำเท่ากัน |
| ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) | 545-565 เมกะปาสคาล (79,000-82,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:8] | ไม่ระบุ |
| ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) | 490 MPa (71,100 psi) [อ้างอิง:6, การอ้างอิง:7] | ขั้นต่ำเท่ากัน |
| ความต้านแรงดึง (สูงสุด) | 760 เมกะปาสคาล (110,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:7, อ้างอิง:8] | ไม่ระบุ |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | สูงสุด 0.93[อ้างอิง:6, อ้างอิง:8] | ไม่ระบุ |
| การยืดตัว | ต่อสูตร API 5L | สูตรเดียวกัน |
| ชาร์ปีอิมแพ็ค (CVN) | บังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด | ไม่จำเป็น |
| ความแข็ง (สูงสุด) | 250 HV10 (บริการเปรี้ยว: 248 HV10) | ไม่ระบุ |
ความคลาดเคลื่อนมิติ (API 5L)
| พารามิเตอร์ | ช่วงขนาด | ความอดทน |
|---|---|---|
| ท่อตัว OD | 219.1-457 มม | ±0.75% |
| ท่อตัว OD | 508-610 มม | ±0.75% |
| ปลายท่อ (219.1-273.1 มม.) | - | +1.6 มม. / -0.4 มม |
| ปลายท่อ (274-320 มม.) | - | +2.4 มม. / -0.8 มม |
| ปลายท่อ (323.9-457 มม.) | - | +2.4 มม. / -0.8 มม |
| ความหนาของผนัง (508-610 มม.) | - | +19.5% / -8% |
| ความหนาของผนัง (219.1-457 มม.) | - | +15% / -12.5% |
กระบวนการผลิต ERW
ท่อเหล็ก ERW เป็นท่อเชื่อมความต้านทานไฟฟ้าตะเข็บตรงที่ผลิตผ่านกระบวนการต่อเนื่อง:
คลายเกลียว– ขดลวดเหล็กถูกคลายและปรับระดับ
การเตรียมขอบ– ขอบแถบถูกบดเพื่อการเชื่อมที่เหมาะสม
การขึ้นรูป– เหล็กเส้นเย็น-ขึ้นรูปเป็นทรงกระบอก
การเชื่อมเหนี่ยวนำไฟฟ้า– การเชื่อมด้วยความถี่สูง-จะเชื่อมขอบโดยไม่ต้องใช้โลหะเติม
การรักษาความร้อน– รอยเชื่อมได้รับการปรับให้เป็นมาตรฐานเพื่อปรับแต่งโครงสร้างเกรน
การปรับขนาด– ท่อผ่านม้วนขนาดเพื่อให้ได้ขนาดสุดท้าย
NDT– การทดสอบรอยเชื่อมโดยไม่-ทำลาย (กระแสอัลตราโซนิกหรือกระแสไหลวน) 100%
การทดสอบอุทกสถิต– แต่ละท่อผ่านการทดสอบความสมบูรณ์ของแรงดันแยกกัน
สิ้นสุดการตกแต่ง– จบการเตรียม (ธรรมดาหรือยกนูน)
ข้อกำหนดในการทดสอบ (PSL2)
| ประเภทการทดสอบ | ความต้องการ | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| การวิเคราะห์ทางเคมี | ต่อความร้อนมาก | ข้อจำกัด PSL2 ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น |
| การทดสอบแรงดึง | ต่อล็อต | ตรวจสอบทั้งขีดจำกัดต่ำสุดและสูงสุด |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 | การตรวจสอบภาคบังคับ |
| การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี (CVN) | บังคับ | จำเป็นสำหรับเกรด PSL2 ทั้งหมด โดยทั่วไป -20 องศา [อ้างอิง: 4, การอ้างอิง: 5] |
| การทดสอบการทำให้เรียบ | จำเป็นสำหรับท่อ ERW | ตรวจสอบความเหนียว |
| การทดสอบการโค้งงอ | ที่จำเป็น | ตรวจสอบความสมบูรณ์ของการเชื่อม |
| การทดสอบอุทกสถิต | แต่ละท่อ | การตรวจสอบความสมบูรณ์ของแรงดัน |
| NDT (กระแสอัลตราโซนิก/กระแสวน) | รอยเชื่อม 100% | บังคับสำหรับ PSL2 |
| การทดสอบความแข็ง | สำหรับบริการเปรี้ยว | จำเป็นต้องมีการทำแผนที่ความแข็งเมื่อระบุ |
การเปรียบเทียบเกรด: X56 กับเกรดที่อยู่ติดกัน
| ระดับ | ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) | ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) | ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|---|
| X42 | 290 เมกะปาสคาล (42 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 496 MPa (72 ksi) | 414 MPa (60 กิโลไซ) | รวบรวมเส้นกระจาย |
| X46 | 317 MPa (46 ksi) | 524 เมกะปาสคาล (76 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 435 เมกะปาสคาล (63 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | แรงกดดันปานกลาง- |
| X52 | 359 MPa (52 ksi) | 531 MPa (77 ksi) | 455-460 MPa (66 กิโลไซ) | เกียร์ธรรมดา |
| X56 | 390 เมกะปาสคาล (56 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 545-565 MPa (79-82 ksi) | 490 เมกะปาสคาล (71 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | การส่งผ่านแรงดันสูงขึ้น-[อ้างอิง:4, อ้างอิง:6] |
| X60 | 414 MPa (60 กิโลไซ) | 565 เมกะปาสคาล (82 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 517 MPa (75 ksi) | การส่งผ่านแรงดันสูง- |
| X65 | 448 MPa (65 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 600 เมกะปาสคาล (87 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 531 MPa (77 ksi) | ความกดอากาศสูง-นอกชายฝั่ง |
*X56 ให้ผลผลิตที่สูงกว่า X52 ประมาณ 8% และทำหน้าที่เป็นตัวเลือกระดับกลางที่คุ้มค่า-เมื่อ X52 ต่ำกว่า-ความแข็งแกร่ง แต่ X60 เกินกว่า-ระบุ [citation:4, citation:6]*
การเปรียบเทียบ PSL1 กับ PSL2 สำหรับ X56
| คุณสมบัติ | PSL1 X56 | PSL2 X56 | ความสำคัญ |
|---|---|---|---|
| คาร์บอน (C) สูงสุด | 0.26-0.28% | 0.22-0.24% | ความสามารถในการเชื่อมดีขึ้น ความแข็ง HAZ ลดลง |
| ซัลเฟอร์ (S) สูงสุด | 0.030% | 0.015% | ลด50%– มีความสำคัญต่อความแข็งแกร่ง |
| ฟอสฟอรัส (P) สูงสุด | 0.030% | 0.025% | ปรับปรุงความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ขั้นต่ำ 390 MPa เท่านั้น | ช่วง 390-545 MPa | ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกินไป- |
| ความต้านแรงดึง | ขั้นต่ำ 490 MPa เท่านั้น | ช่วง 490-760 MPa | รับประกันคุณสมบัติทางกลที่สม่ำเสมอ |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | ไม่ระบุ | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 | รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ |
| การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี | ไม่จำเป็น | บังคับ | รับประกันความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ- |
| เทียบเท่าคาร์บอน (CE) | ไม่จำเป็น | คำนวณและควบคุม | รับประกันความสามารถในการเชื่อมสนามที่ดี |
| ข้อกำหนด NDT | มาตรฐาน | เข้มงวดยิ่งขึ้น | การตรวจจับข้อบกพร่องที่ดีขึ้น |
| การตรวจสอบย้อนกลับ | ระดับแบทช์ | การตรวจสอบย้อนกลับแบบไปป์-ต่อ-แบบไปป์ | เอกสารคุณภาพครบถ้วน |
| การใช้งานทั่วไป | บริการทั่วไป | บริการวิกฤต บริการเปรี้ยว อุณหภูมิต่ำ |
การใช้งานทั่วไป
| แอปพลิเคชัน | คำอธิบาย |
|---|---|
| การส่งน้ำมันและก๊าซ | ท่อแรงดันปานกลาง-สำหรับน้ำมันดิบและก๊าซธรรมชาติ |
| สายรวบรวมก๊าซธรรมชาติ | การเชื่อมต่อบ่อน้ำเข้ากับโรงงานแปรรูป |
| ท่อส่งน้ำหลัก | ท่อส่งน้ำเทศบาลและอุตสาหกรรมขนาดใหญ่- |
| บริการเปรี้ยว | สภาพแวดล้อม H₂S (พร้อมข้อกำหนด NACE เพิ่มเติม) |
| บริการอุณหภูมิต่ำ- | การใช้งานที่ต้องการความทนทานต่อแรงกระแทกที่รับประกัน |
| ท่อกระบวนการอุตสาหกรรม | โรงกลั่นน้ำมัน โรงงานเคมี วิศวกรรมไฟฟ้า |
| สถานีท่อและท่อเทอร์มินัล | สถานีคอมเพรสเซอร์ สถานีสูบน้ำ อุปกรณ์สูบจ่าย |
| ท่อส่งน้ำมันนอกชายฝั่ง | การใช้งานใต้ทะเลที่ต้องการความเหนียวที่เพิ่มขึ้น |
ส่วนต่อท้ายการรักษาความร้อน (PSL2)
PSL2 X56 สามารถมาพร้อมกับส่วนต่อท้ายที่ระบุถึงสภาวะการรักษาความร้อน:
| คำต่อท้าย | เงื่อนไข | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|
| X56N | ทำให้เป็นมาตรฐาน | ระบบส่งกำลังทั่วไปปรับปรุงโครงสร้างเกรน |
| X56Q | ดับและอารมณ์ | ความสม่ำเสมอของความแข็งแรงสูงสุด |
| X56M | รีดร้อนกล (TMCP) | เพิ่มความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม |
ข้อได้เปรียบที่สำคัญ
| ข้อได้เปรียบ | คำอธิบาย |
|---|---|
| รับประกันความเหนียว | การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับช่วยให้มั่นใจได้ถึงประสิทธิภาพที่อุณหภูมิต่ำ- |
| เคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น | ปริมาณกำมะถันลดลง 50% ช่วยเพิ่มความสามารถในการเชื่อมและความต้านทาน HIC |
| ความแข็งแกร่งที่ควบคุมได้ | กำลังรับผลผลิตสูงสุด (545 MPa) ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกิน- |
| ติดตามได้เต็มรูปแบบ | การตรวจสอบย้อนกลับไปป์-ต่อ-ไปป์เพื่อเอกสารคุณภาพที่สมบูรณ์ |
| NDT ที่ได้รับการปรับปรุง | ข้อกำหนดการทดสอบแบบไม่ทำลาย-ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น |
| ต้นทุน-เกรดกลางที่มีประสิทธิภาพ | กระบวนการ ERW ให้การผลิตที่ประหยัดสำหรับขนาดสูงสุด 24" |
| ไมโคร-อัลลอยด์ | โครงสร้างเกรนละเอียดเพื่อคุณสมบัติการรับแรงกระแทกที่ดีเยี่ยม |
ข้อควรพิจารณาที่สำคัญ
1. ข้อจำกัดด้านขนาด
โดยทั่วไปการผลิต ERW สำหรับ X56 จะมีวางจำหน่ายในOD 14" ถึง 24" (355.6 มม. ถึง 609.6 มม.)
เส้นผ่านศูนย์กลางที่ใหญ่กว่า (มากกว่า 24") ต้องใช้การผลิต LSAW หรือ SSAW
2. การเลือก PSL1 กับ PSL2
PSL2: จำเป็นสำหรับบริการที่อุณหภูมิต่ำ- (โดยเฉพาะที่ต่ำกว่า 0 องศา ), บริการเปรี้ยว (สภาพแวดล้อม H₂S), ไปป์ไลน์ที่ได้รับการควบคุม (FERC, DOT) และการใช้งานที่สำคัญ
PSL1: เหมาะสำหรับงานบริการทั่วไป ท่อส่งน้ำ การใช้งานที่ไม่สำคัญ-ที่ไม่ต้องใช้ความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ-
3. อุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทก
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีมาตรฐานอยู่ที่0 องศาด้วยขั้นต่ำ 27J
สำหรับการใช้งานที่เย็นกว่า (อาร์กติก น้ำลึก) การทดสอบแรงกระแทกที่-20 องศาหรือ-45 องศาสามารถระบุได้
4. ความสามารถในการบริการเปรี้ยว
PSL2 X56 ที่มีข้อกำหนดเพิ่มเติมสามารถใช้กับบริการเปรี้ยวได้ (สภาพแวดล้อม H₂S):
การทดสอบความแข็ง (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 248 HV10)
การทดสอบ HIC และ SSC ตาม NACE MR0175/ISO 15156
ปริมาณซัลเฟอร์อาจถูกจำกัดเพิ่มเติมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%
5. เกรดที่เทียบเท่า
ISO 3183: L390
กิกะไบต์/ที 9711: L390
ห้องน้ำในตัว 10208-2: L390NB
6. ตัวเลือกการเคลือบ
3LPE (โพลีเอทิลีน 3 ชั้น): พบมากที่สุดสำหรับท่อฝัง
FBE (อีพ็อกซี่ฟิวชั่นบอนด์): ป้องกันการกัดกร่อน
อีพ็อกซี่ทาร์ถ่านหิน: การป้องกันงานหนัก-
สีดำ (เปลือย): งานสีมาตรฐาน
น้ำมันเคลือบเงา/ป้องกันสนิม-: การป้องกันชั่วคราวระหว่างการขนส่ง
7. ใบรับรองการทดสอบโรงงาน
โดยปกติแล้วจะมีให้เป็นEN 10204 ประเภท 3.1พร้อมผลการทดสอบเต็มรูปแบบ
มีการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม- (SGS, BV, Lloyds, TUV, ABS) ตามคำขอ
สรุป
ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X56 ERWเป็นไปป์เส้นกำลังปานกลาง-ที่เติมช่องว่างระหว่าง X52 และ X60 ในแลดเดอร์เกรด API 5L ด้วยความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำของ56,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (390 เมกะปาสคาล)- ประมาณสูงกว่า X52 8%– และข้อกำหนดด้านคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง ท่อนี้เป็นตัวเลือกที่ต้องการสำหรับการใช้งานการส่งผ่านแรงดันที่สูงขึ้น- ซึ่งต้องการการรับประกันความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำหรือความสามารถในการให้บริการที่มีรสเปรี้ยว
คุณสมบัติที่สำคัญ:
มีจำหน่ายในPSL2ระดับคุณภาพพร้อมข้อกำหนดการทดสอบที่ได้รับการปรับปรุง
ผลิตโดยกระบวนการ ERW– ขนาดตั้งแต่ 14" ถึง 24" OD
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับรับประกันประสิทธิภาพการทำงานที่อุณหภูมิต่ำ-
ปริมาณซัลเฟอร์ลดลง 50%(0.015% เทียบกับ. 0.030%) ปรับปรุงความเหนียวและความต้านทาน HIC
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด(545 MPa) ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกิน-
ไมโคร-อัลลอยด์ด้วยโครงสร้างเม็ดละเอียดเพื่อคุณสมบัติการรับแรงกระแทกที่ดีเยี่ยม
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93ช่วยให้มั่นใจได้ถึงความเหนียวที่เพียงพอ
ติดตามได้เต็มรูปแบบจากการผลิตเหล็กไปจนถึงท่อสำเร็จรูป
การใช้งานทั่วไปได้แก่:
ท่อส่งน้ำมันและก๊าซแรงดันปานกลาง-
เครือข่ายการรวบรวมและจำหน่ายก๊าซธรรมชาติ
บริการที่อุณหภูมิต่ำ-ต้องการความทนทานต่อแรงกระแทกที่รับประกัน
ท่อควบคุมภายใต้ FERC, DOT หรือหน่วยงานอื่น ๆ
แอปพลิเคชันบริการ Sour (พร้อมข้อกำหนด NACE เพิ่มเติม)
เมื่อสั่งซื้อให้ระบุ:ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X56 ERW ขนาด (OD x WT) ความยาว การเคลือบขั้นสุดท้าย (ธรรมดา/แบบเอียง) สภาพการรักษาความร้อน (N/Q/M หากจำเป็น) ข้อกำหนดในการเคลือบผิว (3LPE/FBE/เปลือย) และข้อกำหนดเสริมใดๆ (อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก บริการเปรี้ยว) ใบรับรองการทดสอบโรงงานตาม EN 10204 ประเภท 3.1 เป็นมาตรฐาน





