

API 5L PSL2 เกรด X65 เป็นผลิตภัณฑ์เกรดพรีเมี่ยมมาตรฐานที่มีจำหน่ายทั่วไปและระบุไว้โดยทั่วไป-สำหรับการผลิตท่อเหล็กเชื่อมอาร์กเชื่อมแบบเกลียว (SSAW). การผสมผสานนี้นำเสนอโดยผู้ผลิตระดับโลกจำนวนมากสำหรับ-การส่งน้ำมันและก๊าซแรงดันสูง ท่อนอกชายฝั่ง และการใช้งานที่สำคัญอื่นๆ ที่ต้องมีการปรับปรุงคุณภาพและประสิทธิภาพที่รับประกัน
การกำหนด "API 5L PSL2 Grade X65 Spiral Submerged Arc Pipe" เป็นการผสมผสานระหว่างเกรดไปป์ไลน์ที่มีความแข็งแรงสูง (X65) เข้ากับระดับคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง ซึ่งผลิตขึ้นโดยใช้กระบวนการเชื่อมแบบเกลียวที่ประหยัดสำหรับการใช้งานที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่- และเชื่อถือได้สูง
📋 ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญสำหรับท่อ API 5L PSL2 เกรด X65 SSAW
ตารางด้านล่างสรุปข้อกำหนดหลักสำหรับผลิตภัณฑ์นี้ โดยอิงจากข้อมูลอุตสาหกรรมที่ครอบคลุม
| คุณลักษณะ | คำอธิบาย |
|---|---|
| มาตรฐาน | เอพีไอ 5 ลิตร: "Specification for Line Pipe" (สอดคล้องกับ ISO 3183) |
| ระดับข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ | PSL2: ระดับคุณภาพที่เพิ่มขึ้นสำหรับท่อเส้นที่มีข้อกำหนดที่เข้มงวดกว่า PSL1 รวมถึงการควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้นขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีภาคบังคับและ NDT ที่เข้มงวดมากขึ้น |
| เกรดเหล็ก | X65 (L450): ระดับความแข็งแกร่งสูง- การกำหนด "X65" บ่งบอกถึงความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ65,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (448 เมกะปาสคาล) . |
| การกำหนด ISO | L450หรือL450Q/X65Q(ดับและอารมณ์),L450M/X65M(รีดร้อนเครื่องกล) . |
| กระบวนการผลิต | การเชื่อมอาร์กใต้น้ำแบบเกลียว (เฮลิคอล) (SSAW/HSAW/SAWH): ขึ้นรูปจากเหล็กม้วนรีดร้อน- โดยมีรอยเชื่อมต่อเนื่องเป็นเกลียวตลอดความยาวของท่อ เชื่อมโดยใช้การเชื่อมอาร์กใต้น้ำอัตโนมัติสอง-ด้าน |
| องค์ประกอบทางเคมี (สูงสุด%) | คาร์บอน (C): สูงสุด 0.12%(ต่ำกว่า PSL1 อย่างมีนัยสำคัญ 0.26%) ซิลิคอน (ศรี):สูงสุด 0.45% แมงกานีส (Mn):สูงสุด 1.60% (สูงกว่า PSL1's 1.45%) ฟอสฟอรัส (P): สูงสุด 0.025%(แน่นกว่า PSL1 0.030%) ซัลเฟอร์ (S): สูงสุด 0.015%(ลดลง 50% จาก PSL1 0.030%) |
| คุณสมบัติทางกล | ความแข็งแรงของผลผลิต: 448-600 เมกะปาสคาล (65,000-87,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)ช่วง - ทั้งสองขั้นต่ำและสูงสุดระบุไว้ ความต้านแรงดึง: 535-760 เมกะปาสคาล (77,600-110,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)ช่วง - ทั้งสองขั้นต่ำและสูงสุดระบุไว้ อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง:น้อยกว่าหรือเท่ากับ0.93สูงสุด ผลกระทบแบบชาร์ปี: บังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด (โดยทั่วไปคือ 0 องศา , -10 องศา , -20 องศา หรือ -30 องศา ) โดยขั้นต่ำ 27J-100J ขึ้นอยู่กับข้อกำหนด |
| ช่วงขนาดทั่วไป | เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก:219 มม. ถึง 4064 มม. (ประมาณ. 8" ถึง 160") ความหนาของผนัง:3.2 มม. ถึง 40 มม. (ช่วงทั่วไป 5-26 มม. สูงสุด 25.4 มม. สำหรับโครงการที่สำคัญ) ความยาว:มาตรฐาน 3 ม. ถึง 18 ม. สูงถึง 50 ม. สำหรับการใช้งานเฉพาะ |
| ข้อกำหนดการทดสอบที่สำคัญ | การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด การทดสอบแรงดึงตรวจสอบทั้งขีดจำกัดขั้นต่ำและสูงสุด การวิเคราะห์ทางเคมีโดยมีขีดจำกัด PSL2 ที่เข้มงวดมากขึ้น (โดยเฉพาะ C น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12%, S น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) การทดสอบการทำให้แบนและโค้งงอเพื่อความสมบูรณ์ของการเชื่อม การทดสอบแบบไม่ทำลาย- 100%ของรอยเชื่อม (UT/RT) – จำเป็นสำหรับ PSL2 การทดสอบอุทกสถิตแต่ละท่อที่ความดันการออกแบบ 1.5x การทดสอบความแข็งสำหรับเกรดบริการเปรี้ยว (การทดสอบ HIC/SSC เสริมต่อ NACE) |
| การใช้งานทั่วไป | ท่อส่งน้ำมันและก๊าซแรงดันสูง- ท่อส่งนอกชายฝั่ง ท่อส่งอากาศเย็นที่ต้องการความเหนียวที่รับประกัน การรวบรวมและส่งก๊าซธรรมชาติ ท่อสถานีท่อ; โครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญ ท่อควบคุม (สาย FERC, DOT, FEMSA); แอปพลิเคชันบริการเปรี้ยวเมื่อระบุ ท่อขนส่งCO₂และไฮโดรเจน |
| การรับรอง | ใบรับรองการทดสอบโรงสีถึงEN 10204 ประเภท 3.1 หรือ 3.2พร้อมผลการทดสอบฉบับสมบูรณ์และบันทึกการตรวจสอบย้อนกลับ API monogram มีให้จากโรงงานที่ได้รับอนุญาต การอนุมัติ DNV, TÜV หรือ BV สำหรับโครงการที่สำคัญ |
📊 API 5L PSL2 เกรด X65: คุณสมบัติทางเคมีและทางกล
องค์ประกอบทางเคมี
| องค์ประกอบ | ข้อมูลจำเพาะ PSL2 | การเปรียบเทียบ PSL1 |
|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12% | 0.26% (การควบคุมที่เข้มงวดยิ่งขึ้น) |
| แมงกานีส (Mn) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.60% | 1.45% (สูงกว่าสำหรับความแข็งแกร่ง) |
| ฟอสฟอรัส (P) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.025% | 0.030% (เข้มงวดกว่า) |
| ซัลเฟอร์ (S) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015% | ลดลง 50% จาก PSL1 0.030% |
| ซิลิคอน (ศรี) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.45% | ไม่ได้ระบุไว้ใน PSL1 |
คุณสมบัติทางกล
| คุณสมบัติ | ข้อกำหนด PSL2 | ความสำคัญ |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิต | 448-600 เมกะปาสคาล | ระบุทั้งขั้นต่ำและสูงสุด |
| ความต้านแรงดึง | 535-760 เมกะปาสคาล | ระบุทั้งขั้นต่ำและสูงสุด |
| อัตราผลตอบแทน (มี/ที) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ0.93 | รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ |
| พลังงานกระแทก | มากกว่าหรือเท่ากับ 27-100J @ อุณหภูมิที่ระบุ | บังคับซึ่งแตกต่างจาก PSL1 สำหรับโครงการที่สำคัญ อาจระบุมากกว่าหรือเท่ากับ 100J ที่ -10 องศา |
📏 ข้อมูลจำเพาะด้านมิติ
API 5L ระบุเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนต่อไปนี้สำหรับไปป์ SSAW :
| พารามิเตอร์ | ช่วงขนาด | ความอดทน |
|---|---|---|
| เส้นผ่านศูนย์กลางภายนอก | < 60.3 mm | -0.8 ถึง +0.4 มม |
| 60.3 มม. ถึง 168.3 มม | ±0.0075D | |
| 168.3 มม. ถึง 610 มม | ±0.0075D (สูงสุด ±3.2 มม.) | |
| 610 มม. ถึง 1422 มม | ±0.005D (สูงสุด ±4.0 มม.) | |
| ความหนาของผนัง | ทุกขนาด | +15.0%, -12.5% |
| ความตรง | ทุกขนาด | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.1% ของความยาวทั้งหมด |
ช่วงเส้นผ่านศูนย์กลางมาตรฐาน:219 มม. ถึง 4064 มม. (8" ถึง 160")
📊 โดยที่ X65 เหมาะกับเกรด API 5L PSL2
X65 อยู่ในตำแหน่งที่เป็นตัวเลือกที่มีความแข็งแรงสูง-ระดับพรีเมียมสำหรับการใช้งานไปป์ไลน์ที่มีความต้องการสูง โดยให้ข้อได้เปรียบด้านความแข็งแกร่งที่สำคัญเหนือเกรดที่ต่ำกว่า :
| ระดับ | อัตราผลตอบแทน (ขั้นต่ำ, MPa) | อัตราผลตอบแทน (สูงสุด, MPa) | แรงดึง (ต่ำสุด MPa) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|---|
| B | 245 | 450 | 415 | การรวบรวมแรงดันต่ำ- สาธารณูปโภค |
| X42 | 290 | 495 | 415 | รวบรวมเส้นกระจาย |
| X46 | 317 | 524 | 435 | แรงกดดันปานกลาง- |
| X52 | 359 | 530 | 460 | การส่งสัญญาณทั่วไป - พบมากที่สุด |
| X56 | 386 | 545 | 490 | การส่งผ่านแรงดันสูงขึ้น- |
| X60 | 414 | 565 | 517 | การส่งผ่านแรงดันสูง- |
| X65 | 448 | 600 | 535 | การใช้งานที่มีแรงดันสูง- นอกชายฝั่ง และมีความต้องการสูง |
| X70 | 483 | 635 | 565 | ระยะไกล-ความกดดันสูง- |
| X80 | 552 | 705 | 625 | สายลำเลียงแรงดันสูง-สูง-เป็นพิเศษ |
🔍 ประเด็นสำคัญที่ต้องทำความเข้าใจ
"PSL2 เกรด X65" หมายถึงอะไร: ข้อมูลจำเพาะนี้รวมเกรด X65 ที่มีความแข็งแรงสูง- (ผลผลิตขั้นต่ำ 448 MPa) เข้ากับข้อกำหนดด้านคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงของ PSL2 ผลที่ได้คือท่อที่มีความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 448 MPaนั่นก็มีคุณสมบัติเช่นกันรับประกันความเหนียวทนต่อแรงกระแทก การควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น (โดยเฉพาะคาร์บอนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12% และซัลเฟอร์น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) ขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 600 MPa) และสามารถตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์ .
เหตุใดจึงเลือก PSL2 เกรด X65PSL2 เกรด X65 ถูกระบุเมื่อ:
ต้องใช้ความจุแรงดันสูง- (ความแข็งแรงของผลผลิตสูงกว่า X60 ประมาณ 8% และสูงกว่า X52 ประมาณ 25%)
การบริการที่อุณหภูมิต่ำ-ต้องรับประกันคุณสมบัติการกระแทก (มักจะ -10 องศา ถึง -45 องศา )
ข้อกำหนดของโครงการกำหนดคุณภาพ PSL2 (ทั่วไปสำหรับท่อที่มีการควบคุม)
โค้ดจำเป็นต้องมีเอกสารประกอบและการตรวจสอบย้อนกลับที่ได้รับการปรับปรุง
ขีดจำกัดกำลังสูงสุดจำเป็นต้องมีการควบคุมเพื่อป้องกันปัญหาการเชื่อมภาคสนาม
บริการเปรี้ยวต้องมีปริมาณกำมะถันต่ำ (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%)
จำเป็นต้องปฏิบัติตามกฎระเบียบ (สาย FERC, DOT, FEMSA)
การใช้งานนอกชายฝั่งและทางทะเลต้องการความแข็งแกร่งที่เหนือกว่า
X65 เทียบกับเกรดต่ำกว่า: X65 นำเสนอประมาณความแข็งแรงของผลผลิตสูงกว่า X60 ถึง 8%(448 MPa เทียบกับ. 414 MPa) และสูงกว่า X52 ถึง 25%(448 MPa เทียบกับ. 359 MPa) ทำให้เป็นตัวเลือกระดับพรีเมียมสำหรับสายส่งแรงดันสูง-ที่เกรดต่ำกว่าจะต้องมีความหนาของผนังมากเกินไป
อุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทก: การทดสอบ Standard Charpy อยู่ที่0 องศาด้วยอุณหภูมิขั้นต่ำ 27J แต่อุณหภูมิต่ำกว่า (-10 องศา , -20 องศา , -30 องศา , -45 องศา ) สามารถระบุได้สำหรับการใช้งานที่มีความต้องการสูง สำหรับโครงการที่สำคัญ เช่น ท่อส่งก๊าซแอลจีเรียระยะทาง 800 กม. มีการระบุค่าผลกระทบที่มากกว่าหรือเท่ากับ 100J ที่ -10 องศา
ตัวเลือกบริการเปรี้ยว: สำหรับ H₂S- ที่มีสภาพแวดล้อม ให้ระบุX65 ที่มีการปฏิบัติตาม NACEและข้อกำหนดเสริมรวมถึงปริมาณกำมะถันสูงสุดน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%, การทดสอบความแข็ง (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 248 HV10) และการทดสอบ HIC/SSC ต่อ NACE MR0175/ISO 15156 .
การกำหนดการบำบัดความร้อน: X65 PSL2 อาจมีส่วนต่อท้ายที่ระบุถึงการบำบัดความร้อน :
X65M: รีดด้วยความร้อนเชิงกล (TMCP – เพื่อเพิ่มความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม)
X65Q: ดับและอบคืนตัว (เพื่อความสม่ำเสมอของความแข็งแรงสูงสุด)
X65N: ทำให้เป็นมาตรฐาน (พบได้น้อยสำหรับ X65)
ข้อดีของ SSAW สำหรับ PSL2: กระบวนการเชื่อมแบบเกลียวให้ประโยชน์เฉพาะสำหรับท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่-และมีความแข็งแรงสูง- :
ความสามารถเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่: สามารถผลิตท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางสูงสุด 160" ได้ในราคาประหยัด – SSAW เป็นกระบวนการเดียวที่สามารถผลิตท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางมากกว่า 56" สำหรับ X65 PSL2 ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ประสิทธิภาพต้นทุน: ต้นทุนต่ำกว่า LSAW 20-30% สำหรับเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่มาก
ความยาวยาว: ความยาวสูงสุด 50 ม. ลดความต้องการการเชื่อมภาคสนามได้มากถึง 40%
การกระจายความเครียด: รอยเชื่อมแบบเกลียวกระจายความเค้นได้สม่ำเสมอมากกว่าตะเข็บแบบตรง
แปลก การเปรียบเทียบ PSL2 กับ PSL1 สำหรับท่อ X65 SSAW
ตารางด้านล่างเน้นความแตกต่างที่สำคัญระหว่าง PSL1 และ PSL2 สำหรับ X65 ซึ่งแสดงให้เห็นว่าเหตุใด PSL2 จึงเป็นตัวเลือกระดับพรีเมียม :
| คุณสมบัติ | PSL1 เกรด X65 | PSL2 เกรด X65 | ความสำคัญ |
|---|---|---|---|
| คาร์บอน (C) สูงสุด | 0.26% | 0.12% | ลดลง 54%– ความสามารถในการเชื่อมดีขึ้น, ความแข็ง HAZ ลดลง, ความเหนียวดีขึ้น |
| ซัลเฟอร์ (S) สูงสุด | 0.030% | 0.015% | ลด50%– สำคัญสำหรับความเหนียวและการต้านทาน HIC |
| ฟอสฟอรัส (P) สูงสุด | 0.030% | 0.025% | ปรับปรุงความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม |
| แมงกานีส (Mn) สูงสุด | 1.45% | 1.60% | สูงขึ้นเล็กน้อยเพื่อความแข็งแกร่ง |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ขั้นต่ำ 448 MPa เท่านั้น | ช่วง 448-600 MPa | ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงเกิน-ที่อาจก่อให้เกิดปัญหาในการเชื่อม |
| ความต้านแรงดึง | ขั้นต่ำ 535 MPa เท่านั้น | ช่วง 535-760 MPa | รับประกันคุณสมบัติทางกลที่สม่ำเสมอ |
| อัตราผลตอบแทน (มี/ที) | ไม่ระบุ | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 | รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ |
| การทดสอบแรงกระแทก | ไม่จำเป็น | บังคับ(27-100J @ อุณหภูมิที่ระบุ) | รับประกันความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ- |
| ขอบเขต NDT | มาตรฐาน | ขอบเขตที่กว้างขึ้น การยอมรับที่เข้มงวดยิ่งขึ้น | การตรวจจับข้อบกพร่องที่ดีขึ้น |
| การตรวจสอบย้อนกลับ | ระดับแบทช์ | การตรวจสอบย้อนกลับแบบไปป์-ต่อ-แบบไปป์ | เอกสารคุณภาพครบถ้วน |
| การรับรอง | ไม่จำเป็น | ภาษาอังกฤษ 10204 3.1/3.2 บังคับ | มีการยืนยันโดยบุคคลที่สาม- |
| ดีที่สุดสำหรับ | บริการทั่วไป สายน้ำ อากาศเย็น | การบริการที่สำคัญ -แรงดันสูง อุณหภูมิต่ำ- นอกชายฝั่ง ท่อที่มีการควบคุม |
🏽 กระบวนการผลิตสำหรับท่อ API 5L PSL2 เกรด X65 SSAW
กระบวนการผลิตเป็นไปตามการควบคุมคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง พร้อมด้วยข้อกำหนดการทดสอบและเอกสารเพิ่มเติม:
การเตรียมวัตถุดิบ: เหล็กม้วนรีดร้อน-ที่ตรงตามข้อกำหนดทางเคมี PSL2 (โดยเฉพาะคาร์บอน น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12% และกำมะถัน น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) จะถูกปรับระดับ ตรวจสอบ และ-กัดขอบ แต่ละคอยล์ได้รับการระบุเพื่อให้สามารถตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์
การขึ้นรูปเป็นเกลียว: แผ่นเหล็กจะถูกขึ้นรูปอย่างต่อเนื่องเป็นรูปทรงกระบอกที่มุมเกลียวเฉพาะ (โดยทั่วไปคือ 50-70 องศา) ที่อุณหภูมิห้อง
การเชื่อมอาร์คแบบจมอยู่ใต้น้ำ: การเชื่อมอาร์กใต้น้ำอัตโนมัติสอง-ด้าน (ภายในและภายนอก) จะสร้างตะเข็บเกลียวที่มีการเจาะเต็ม ขั้นตอนการเชื่อมมีคุณสมบัติตามข้อกำหนด PSL2 พร้อมการควบคุมพารามิเตอร์ที่เข้มงวด
การทดสอบแบบไม่ทำลาย-: การตรวจสอบอัลตราโซนิก (UT) และ/หรือการถ่ายภาพรังสี (RT) 100%ของความยาวการเชื่อมทั้งหมดด้วยเกณฑ์การยอมรับ PSL2 สิ่งอำนวยความสะดวกสมัยใหม่ใช้ระบบ UT ต่อเนื่องอัตโนมัติ
การทดสอบอุทกสถิต: แต่ละท่อได้รับการทดสอบแยกกันเพื่อตรวจสอบความสมบูรณ์ของแรงดันที่แรงดันการออกแบบ 1.5x; พารามิเตอร์ทดสอบจะได้รับการควบคุมและบันทึกโดยอัตโนมัติด้วย-แผนภูมิเวลาความดัน
การทดสอบทางกล: การทดสอบแรงดึง (การตรวจสอบทั้งขีดจำกัดต่ำสุดและสูงสุด) การทดสอบการราบเรียบ การทดสอบการโค้งงอ และการทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีภาคบังคับบนโลหะฐาน การเชื่อม และ HAZ ที่อุณหภูมิที่กำหนด
สิ้นสุดการตกแต่ง: ปลายที่เตรียมไว้ (ธรรมดาหรือเอียงตาม ASME B16.25) สำหรับการเชื่อมภาคสนาม ควบคุมความตั้งฉากของใบหน้าส่วนท้าย
การเคลือบผิว: ตัวเลือกการเคลือบภายนอก (3LPE, FBE, 3LPP, อีพ็อกซี่น้ำมันถ่านหิน) และการเคลือบภายในสำหรับการป้องกันการกัดกร่อน
🏭 การสมัครและเหตุผลในการคัดเลือก
ท่อ API 5L PSL2 เกรด X65 SSAW ใช้ในการใช้งานที่ต้องการคุณภาพที่ต้องการการปรับปรุง:
| แอปพลิเคชัน | เหตุใดจึงระบุ PSL2 เกรด X65 | ข้อกำหนดทั่วไป |
|---|---|---|
| ระบบส่งก๊าซแรงดันสูง- | รับประกันความเหนียวกระแทกแบบชาร์ปีที่ 0 องศาถึง -30 องศา ช่วยให้มั่นใจได้ถึงพฤติกรรมเหนียว ความแข็งแรงสูงกว่า X52 ถึง 25% ช่วยให้ความหนาของผนังเหมาะสมที่สุด | การทดสอบแรงกระแทกที่ -10 องศาถึง -20 องศา, การรับรอง NDT 100%, PSL2 |
| ท่อส่งนอกชายฝั่ง | การควบคุมกำมะถันอย่างเข้มงวด (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) ให้ความต้านทานต่อ HIC จำเป็นต้องมีการตรวจสอบย้อนกลับอย่างสมบูรณ์ ช่วงความแข็งแรงของผลผลิตช่วยให้มั่นใจได้ถึงคุณสมบัติที่สม่ำเสมอ | S น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%, การรับรอง PSL2, การอนุมัติ DNV/TÜV, การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม- |
| ภูมิอากาศเย็น / ท่ออาร์กติก | การทดสอบแรงกระแทกที่ -30 องศาถึง -45 องศาทำให้มั่นใจถึงความต้านทานการแตกหัก ความแข็งแรงสูงขึ้นทำให้ความหนาของผนังลดลงในบริเวณที่เสี่ยงต่อการเกิดน้ำแข็ง | ชาร์ปีที่ -45 องศา , การทดสอบ DWTT, การรับรองอุณหภูมิต่ำ |
| ท่อควบคุม | เขตอำนาจศาลของ FERC/DOT มักต้องการคุณภาพ PSL2 สำหรับวัสดุท่อส่งทั้งหมด กำลังรับผลผลิตสูงสุดช่วยป้องกัน-การจับคู่รอยเชื่อมมากเกินไป | เอกสารฉบับเต็ม, การรับรอง PSL2, บันทึกการตรวจสอบย้อนกลับ |
| บริการเปรี้ยว | ปริมาณกำมะถันต่ำ (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002% สำหรับเกรดเปรี้ยว) พร้อมการทดสอบความแข็ง (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 248 HV10) ตรงตามข้อกำหนด NACE MR0175 | การทดสอบ HIC/SSC การสำรวจความแข็ง การรับรอง NACE |
| ข้าม-เส้นเส้นทางสายคันทรี่ | ความสมดุลที่เหมาะสมระหว่างความแข็งแรง ความเหนียว และความสามารถในการเชื่อมสำหรับท่อส่งระยะไกล- (เช่น ไปป์ไลน์แอลจีเรีย 800 กม.) | การอนุมัติประเภท DNV การเฝ้าระวัง-โดยบุคคลที่สาม เอกสารที่ครอบคลุม |
| ท่อใต้ทะเล | การใช้งานที่สำคัญต้องการการทดสอบ การตรวจสอบย้อนกลับ และการควบคุมคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุงของ PSL2 | การทดสอบ PSL2, DWTT, CTOD, การเคลือบน้ำหนักคอนกรีต |
| การขนส่ง CO₂ และไฮโดรเจน | ความแข็งแรงสูงช่วยให้มีแรงกดดันในการทำงานสูงขึ้น ความเหนียวที่ดีเยี่ยมทำให้มั่นใจในความปลอดภัยสำหรับการขนส่งพลังงานทดแทน | การทดสอบเฉพาะทาง การประเมินกลไกการแตกหัก |
🛡️ ตัวเลือกการเคลือบเพื่อป้องกันการกัดกร่อน
ท่อเกลียว API 5L PSL2 X65 สามารถใช้ได้กับการเคลือบหลายแบบ ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมการใช้งาน :
| ประเภทการเคลือบ | ดีที่สุดสำหรับ | คุณสมบัติที่สำคัญ | ความหนาทั่วไป |
|---|---|---|---|
| 3LPE (โพลีเอทิลีน 3 ชั้น) | ท่อใต้ดิน | ป้องกันการกัดกร่อนได้ดีเยี่ยม ทนแรงกระแทกสูง ยึดเกาะได้ดี | 2.5-3.7 มม |
| FBE (อีพ็อกซี่พันธะฟิวชั่น) | ท่อส่งน้ำมันและก๊าซ | การยึดเกาะที่แข็งแกร่ง ทนต่อสารเคมี พื้นผิวเรียบ | 300-600 μm |
| 3LPP (โพลีโพรพิลีน 3 ชั้น) | ท่อส่งนอกชายฝั่ง | ทนต่ออุณหภูมิสูง (สูงถึง 140 องศา) ความแข็งแรงทางกลที่ดีเยี่ยม | 2.5-3.7 มม |
| FBE สองชั้น (ARO) | สภาพแวดล้อมที่มีฤทธิ์กัดกร่อน | เพิ่มความต้านทานต่อแรงกระแทกและการเสียดสี ความต้านทานการแยกตัวแบบคาโทดิก | 400-800 μm |
| โคลทาร์อีนาเมล | สภาพแวดล้อมทางทะเล | คุ้มราคา-มีประสิทธิภาพ ทนทานต่อความชื้นสูง | 3-5 มม |
| เคลือบอีพ็อกซี่ภายใน | สื่อที่มีฤทธิ์กัดกร่อน | ลดการเสียดสี ป้องกันการกัดกร่อน เพิ่มประสิทธิภาพการไหล | 250-500 μm |
| การเคลือบน้ำหนักคอนกรีต (CWC) | ท่อส่งนอกชายฝั่ง/ใต้ทะเล | การลอยตัวเชิงลบและการป้องกันทางกล | 25-150 มม |
💰 ข้อควรพิจารณาด้านราคา (ประมาณการปี 2568-2569)
จากข้อมูลการตลาด โดยทั่วไปแล้วท่อเกลียว API 5L PSL2 X65 จะมีตั้งแต่800 ถึง 1,500 เหรียญสหรัฐฯ ต่อตันขึ้นอยู่กับความหนาของผนัง คุณสมบัติ และการเคลือบ :
| ความหนาของผนัง | ช่วงราคา (USD/ตัน) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|
| 6-10 มม | $800 – $1,150 | รวบรวมสายส่งน้ำ |
| 12-18 มม | $1,050 – $1,450 | การส่งสัญญาณแรงดันสูง-นอกชายฝั่ง |
| 20-26 มม | $1,350 – $1,800 | น้ำลึก อาร์กติก บริการวิกฤต |
*หมายเหตุ: ราคาแตกต่างกันไปขึ้นอยู่กับปริมาณการสั่งซื้อ (ปกติขั้นต่ำ 1-5 ตัน) การเคลือบ (3LPE/FBE เพิ่ม 50-150 เหรียญสหรัฐฯ/ตัน) ข้อกำหนดอุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทก ระดับการรับรอง (3.1 กับ 3.2) และปลายทาง รุ่นขั้นสูงที่มีความต้านทานการกัดกร่อนเพิ่มขึ้น (การป้องกัน 13 ปี) และอัตราแรงดันที่สูงขึ้น (2600 psi) สั่งการกำหนดราคาระดับพรีเมียม *
⏩ ข้อควรพิจารณาที่สำคัญ
เมื่อใดควรเลือก PSL1 เกรด X65 :
บริการท่อแรงดันสูงทั่วไป-ในสภาพอากาศเขตอบอุ่น
แอปพลิเคชันที่ความแรงของ X60 ไม่เพียงพอ แต่ X70 อาจเกิน-ที่ระบุไว้
ต้นทุน-โครงการที่มีความละเอียดอ่อนซึ่ง PSL2 พรีเมียมไม่สมเหตุสมผล
บริการที่ไม่สำคัญ-ที่ไม่จำเป็นต้องมีการทดสอบแรงกระแทกและขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด
เมื่อใดควรเลือก PSL2 เกรด X65 :
บริการที่อุณหภูมิต่ำ-ต้องรับประกันคุณสมบัติการกระแทก (อาร์กติก สภาพอากาศหนาวเย็น)
บริการเปรี้ยว (สภาพแวดล้อม H₂S ต้องใช้ NACE MR0175/ISO 15156)
เส้นแรงดันสูง-วิกฤต
การปฏิบัติตามกฎระเบียบ (สาย FERC, DOT, FEMSA)
การใช้งานนอกชายฝั่งและทางทะเล
โครงการที่มีความต้องการความเหนียวเฉพาะ (มากกว่าหรือเท่ากับ 100J ที่ -10 องศา)
สายส่งทางข้ามประเทศ-ต้องมี-ใบรับรองจากบุคคลที่สาม (DNV, TÜV)
การใช้งานการขนส่ง CO₂ และไฮโดรเจน
ความเท่าเทียมกันระหว่างประเทศ: X65 PSL2 มีมาตรฐานสากลหลายประการ :
ISO 3183 L450ME(TMCP) หรือL450QE(ดับและอารมณ์)
GB/T 9711 L450 PSL2
ระบบปฏิบัติการ DNV-F101 เกรด 450(ระดับความแรงพอๆ กัน)
ห้องน้ำในตัว 10217-3 P355N/NH(โดยประมาณความแรงต่ำกว่า)
ข้อมูลจำเพาะที่สมบูรณ์: ในการสั่งซื้อ ให้ระบุ :
API 5L PSL2, เกรด X65M หรือ X65Q, SSAW (เชื่อมเกลียว), ขนาด (OD x WT), ความยาว, การสิ้นสุดขั้นสุดท้าย
อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก: [เช่น 0 องศา , -10 องศา , -20 องศา , -30 องศา , -45 องศา ]
ความต้องการพลังงานกระแทก: [เช่น 27J, 40J, ค่าเฉลี่ยขั้นต่ำ 100J]
การอบชุบด้วยความร้อน: [M - TMCP, Q - ดับและอบคืนตัว] หากจำเป็น
ข้อกำหนดเพิ่มเติมใดๆ (บริการเปรี้ยวพร้อมการทดสอบ HIC/SSC, NDT เพิ่มเติม, การทดสอบความแข็ง)
ข้อกำหนดในการเคลือบ: [เช่น 3LPE, FBE, 3LPP] พร้อมข้อกำหนดด้านความหนา
การรับรอง: EN 10204 ประเภท 3.1 หรือ 3.2 โดยมีพยานบุคคลที่สาม-
การอนุมัติเฉพาะโครงการ-: DNV, TÜV, BV หรือ Lloyds หากจำเป็น
⏩ สรุป
API 5L PSL2 เกรด X65 ท่อเชื่อมอาร์คจมอยู่ใต้น้ำเกลียวพื้นที่ตัวเลือกคุณภาพมาตรฐาน{0}}พรีเมียมสำหรับการใช้งานไปป์ไลน์แรงดันสูง-ที่ต้องการความแข็งแกร่งและความน่าเชื่อถือที่เพิ่มขึ้น. ด้วยความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำของ448 เมกะปาสคาล (65,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)- ประมาณสูงกว่า X52 ถึง 25%และสูงกว่า X60 8%– ท่อเหล่านี้รวมคุณสมบัติทางกลที่เชื่อถือได้ของ X65 เข้ากับคุณสมบัติระดับพรีเมียมของ PSL2:รับประกันความเหนียวกระแทกแบบชาร์ปี การควบคุมทางเคมีที่เข้มงวดมาก (โดยเฉพาะคาร์บอนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12% และซัลเฟอร์น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.015%) ขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 600 MPa) การตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์ และการทดสอบที่เข้มงวดมากขึ้น .
มีจำหน่ายขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางตั้งแต่219 มม. ถึงมากกว่า 4000 มมมีความหนาของผนังถึง40มมและมีความยาวถึง50mท่อเหล่านี้ผลิตขึ้นโดยใช้กระบวนการผลิต SSAW ที่คุ้มค่า- ในขณะเดียวกันก็ตรงตามข้อกำหนดที่เข้มงวดของข้อกำหนด API 5L
PSL2 เกรด X65 เป็นข้อกำหนดที่ต้องการสำหรับ:
การส่งก๊าซแรงดันสูง-ต้องการคุณสมบัติการกระแทกที่รับประกัน
การใช้งานนอกชายฝั่งและทางทะเลด้วยการควบคุมสารเคมีอย่างเข้มงวด
อากาศหนาวเย็นและท่อส่งก๊าซอาร์กติกต้องมีการทดสอบแรงกระแทกที่ -30 องศาถึง -45 องศา
ท่อควบคุม(FERC, DOT, FEMSA) โดยที่ต้องใช้ PSL2
แอปพลิเคชั่นบริการเปรี้ยวเมื่อระบุด้วยข้อกำหนด NACE เพิ่มเติม
เส้นทางสายครอสคันทรี-ต้องการ-การรับรองจากบุคคลที่สาม (DNV, TÜV)
โครงการโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญในกรณีที่จำเป็นต้องมีเอกสารเพิ่มเติม
การใช้งานการขนส่ง CO₂ และไฮโดรเจนที่เกิดขึ้นใหม่เรียกร้องความซื่อสัตย์สูง
เมื่อสั่งซื้อโปรดระบุให้ชัดเจนAPI 5L PSL2 เกรด X65, SSAWพร้อมด้วยขนาดที่ต้องการ อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก การกำหนดกระบวนการอบชุบด้วยความร้อน (M หรือ Q) และข้อกำหนดการเคลือบหรือข้อกำหนดเสริมใดๆ ตามการใช้งานเฉพาะของคุณ สำหรับโครงการที่สำคัญ ให้พิจารณาระบุการอนุมัติประเภท DNV, การรับรอง EN 10204 3.2 และการเฝ้าระวัง-โดยบุคคลที่สามเพื่อให้มั่นใจว่าปฏิบัติตามข้อกำหนดของโครงการอย่างสมบูรณ์





