Apr 02, 2026 ฝากข้อความ

API 5L PSL2 X70 ตะเข็บตรงไฟฟ้า-ท่อเหล็กเชื่อมต้านทานไฟฟ้า

info-252-200info-249-202

ท่อเหล็ก API 5L PSL2 X70 ERW

ภาพรวมพื้นฐาน

API 5L PSL2 เกรด X70 ERW (รอยเชื่อมความต้านทานไฟฟ้า) ท่อเหล็กเป็นท่ออัลลอยด์อัลลอยด์-ความแข็งแรงสูง-ที่ออกแบบมาสำหรับการใช้งานการส่งน้ำมันและก๊าซที่มีความต้องการสูง [citation:7, citation:10] การกำหนด "X70" บ่งบอกถึงความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ70,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (483 เมกะปาสคาล)คิดเป็นประมาณความแข็งแกร่งสูงกว่า X65 ถึง 8%และสูงกว่า X60 17%. PSL2 เพิ่มข้อกำหนดด้านคุณภาพที่ได้รับการปรับปรุง รวมถึงการควบคุมสารเคมีที่เข้มงวดมากขึ้น การทดสอบแรงกระแทกตามข้อบังคับ ขีดจำกัดความแข็งแกร่งสูงสุด และความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์ [citation:4, citation:9]

การกำหนดแบ่งออกดังนี้:

เอพีไอ 5 ลิตร: ข้อกำหนดของสถาบันปิโตรเลียมอเมริกันสำหรับท่อเส้น

PSL2: ข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ระดับ 2 (ปรับปรุงคุณภาพด้วยการทดสอบภาคบังคับ)

X70: เกรดที่ระบุกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 70 ksi (483 MPa)

ERW: Electric Resistance Welded – ท่อที่สร้างจากเหล็กม้วนและเชื่อมตามยาวโดยไม่มีโลหะเติม

ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ

พารามิเตอร์ ข้อมูลจำเพาะ
มาตรฐาน API 5L (ฉบับที่ 46 สอดคล้องกับ ISO 3183)
ระดับข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ PSL2 [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:7]
ระดับ X70 (L485 ในรูปแบบ ISO) [อ้างอิง: 7, การอ้างอิง: 10]
ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 483-485 MPa (70,000-70,300 psi) [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7]
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด 621-635 เมกะปาสคาล (90,000-92,100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)– PSL2 ระบุทั้งค่าต่ำสุดและสูงสุด [citation:3, citation:9, citation:10]
ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ 565-570 MPa (82,000-82,700 psi) [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7]
ความต้านแรงดึงสูงสุด 760-758 เมกะปาสคาล (110,000-110,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:3, อ้างอิง:9]
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง (สูงสุด) 0.93[อ้างอิง:9, อ้างอิง:10]
ประเภทการผลิต ERW (รอยต้านทานไฟฟ้า) / HFW [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:6]
ช่วงขนาด (ERW) 14" ถึง 24" (355.6 มม. ถึง 609.6 มม.) OD; นอกจากนี้ยังมีขนาด 1/2" ถึง 26" [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:6]
ความหนาของผนัง กำหนดการ 10 ถึง 160, STD, XS, XXS; สูงถึง 1.000" (25.4 มม.) [การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:10]
ความยาว 3 ม. ถึง 18 ม.; SRL, น้ำ; 5.8 ม., 6 ม., 11.8 ม., 12 ม. มาตรฐาน [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 6]
สิ้นสุดการสิ้นสุด ปลายธรรมดา ปลายเอียง ปลายเกลียว

องค์ประกอบทางเคมี (ท่อเชื่อม PSL2)

องค์ประกอบ สูงสุด % การเปรียบเทียบ PSL1
คาร์บอน (ซี) 0.12-0.22% 0.26-0.28% (การควบคุมที่เข้มงวดมากขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ) [การอ้างอิง:3, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9]
ซิลิคอน (ศรี) 0.45% ไม่ได้ระบุสำหรับ PSL1 [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7]
แมงกานีส (Mn) 1.40-1.85% 1.65% (สูงกว่าสำหรับความแข็งแกร่ง) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:9]
ฟอสฟอรัส (P) 0.025% 0.030% (เข้มงวดกว่า) [การอ้างอิง:3, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9]
ซัลเฟอร์ (S) 0.015% 0.030% (ลดลง 50%) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9]
วาเนเดียม (V) สูงสุด 0.07-0.10% ตัวเลือกไมโคร-อัลลอยด์ [citation:3, citation:7, citation:10]
ไนโอเบียม (Nb) สูงสุด 0.05-0.06% ตัวเลือกไมโคร-อัลลอยด์ [citation:7, citation:10]
ไทเทเนียม (Ti) สูงสุด 0.04% ตัวเลือกไมโคร-อัลลอยด์ [citation:7, citation:10]
Nb+V+Ti (รวม) สูงสุด 0.15% การปรับแต่งเกรน [citation:7, citation:10]

หมายเหตุ: PSL2 ต้องการการคำนวณและการควบคุมเทียบเท่าคาร์บอน (CE) เพื่อให้มั่นใจในการเชื่อมสนามที่ดี [การอ้างอิง:4, การอ้างอิง:7] สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยว ปริมาณซัลเฟอร์อาจถูกจำกัดเพิ่มเติมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%

คุณสมบัติทางกล

คุณสมบัติ ข้อกำหนด PSL2 การเปรียบเทียบ PSL1
ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) 483-485 MPa (70,000-70,300 psi) [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7] ขั้นต่ำเท่ากัน
ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) 621-635 เมกะปาสคาล (90,000-92,100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:9, การอ้างอิง:10] ไม่ระบุ
ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) 565-570 MPa (82,000-82,700 psi) [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:7] ขั้นต่ำเท่ากัน
ความต้านแรงดึง (สูงสุด) 760-758 เมกะปาสคาล (110,000-110,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:3, อ้างอิง:9] ไม่ระบุ
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง สูงสุด 0.93[อ้างอิง:9, อ้างอิง:10] ไม่ระบุ
การยืดตัว มากกว่าหรือเท่ากับ 17-22% (ต่อสูตร API 5L) [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:7] สูตรเดียวกัน
ชาร์ปีอิมแพ็ค (CVN) บังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:9] ไม่จำเป็น
ความแข็ง (สูงสุด) 250 HV10 (บริการเปรี้ยว: 248 HV10) ไม่ระบุ

ความคลาดเคลื่อนมิติ (API 5L)

พารามิเตอร์ ช่วงขนาด ความอดทน แหล่งที่มา
ท่อตัว OD 219.1-457 มม ±0.75%  
ท่อตัว OD 508-610 มม ±0.75%  
ปลายท่อ (219.1-273.1 มม.) - +1.6 มม. / -0.4 มม  
ปลายท่อ (274-320 มม.) - +2.4 มม. / -0.8 มม  
ปลายท่อ (323.9-457 มม.) - +2.4 มม. / -0.8 มม  
ความหนาของผนัง (508-610 มม.) - +19.5% / -8%  
ความหนาของผนัง (219.1-457 มม.) - +15% / -12.5%  
ความตรง ความยาวเต็ม น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.15% ของความยาวทั้งหมด  

กระบวนการผลิต ERW

ท่อเหล็ก ERW เป็นท่อเชื่อมความต้านทานไฟฟ้าตะเข็บตรงที่ผลิตผ่านกระบวนการต่อเนื่อง:

คลายเกลียว– ขดลวดเหล็กถูกคลายและปรับระดับ

การเตรียมขอบ– ขอบแถบถูกบดเพื่อการเชื่อมที่เหมาะสม

การขึ้นรูป– เหล็กเส้นเย็น-ขึ้นรูปเป็นทรงกระบอก

การเชื่อมเหนี่ยวนำไฟฟ้า– การเชื่อมด้วยความถี่สูง-จะเชื่อมขอบโดยไม่ต้องใช้โลหะเติม

การรักษาความร้อนตะเข็บ– รอยเชื่อมได้รับการปรับให้เป็นมาตรฐานเพื่อปรับแต่งโครงสร้างเกรนและกำจัดองค์ประกอบที่เปราะ

การปรับขนาด– ท่อผ่านม้วนขนาดเพื่อให้ได้ขนาดสุดท้าย

NDT– การทดสอบรอยเชื่อมโดยไม่-ทำลาย (กระแสอัลตราโซนิกหรือกระแสไหลวน) 100%

การทดสอบอุทกสถิต– แต่ละท่อผ่านการทดสอบความสมบูรณ์ของแรงดันแยกกัน

สิ้นสุดการตกแต่ง– จบการเตรียม (ธรรมดาหรือยกนูน)

ข้อกำหนดในการทดสอบ (PSL2)

ประเภทการทดสอบ ความต้องการ หมายเหตุ
การวิเคราะห์ทางเคมี ต่อความร้อนมาก ข้อจำกัด PSL2 ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:9]
การทดสอบแรงดึง ต่อล็อต ตรวจสอบทั้งขีดจำกัดต่ำสุดและสูงสุด
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 การตรวจสอบภาคบังคับ
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี (CVN) บังคับ จำเป็นสำหรับเกรด PSL2 ทั้งหมด [citation:4, citation:9]
การทดสอบการทำให้เรียบ จำเป็นสำหรับท่อ ERW ตรวจสอบความเหนียว
การทดสอบการโค้งงอ/แบบมีคำแนะนำ-การทดสอบการโค้งงอ ที่จำเป็น ตรวจสอบความสมบูรณ์ของการเชื่อม
การทดสอบอุทกสถิต แต่ละท่อ การตรวจสอบความสมบูรณ์ของแรงดัน 100% ของท่อ [อ้างอิง:7, การอ้างอิง:10]
NDT (กระแสอัลตราโซนิก/กระแสวน) รอยเชื่อม 100% บังคับสำหรับ PSL2 [อ้างอิง: 4, การอ้างอิง: 9]
DWTT (การทดสอบการฉีกขาดของน้ำหนักตก) สำหรับการใช้งานที่สำคัญ การตรวจสอบความทนทานต่อการแตกหัก
การทดสอบความแข็ง สำหรับบริการเปรี้ยว จำเป็นต้องมีการทำแผนที่ความแข็งเมื่อระบุ
การทดสอบ HIC/SSC สำหรับบริการเปรี้ยว ตาม NACE MR0175/ISO 15156

การเปรียบเทียบเกรด: X70 กับเกรดที่อยู่ติดกัน

ระดับ ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) การใช้งานทั่วไป
X52 359-360 MPa (52 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 531 MPa (77 ksi) 455-460 MPa (66 กิโลไซ) เกียร์ธรรมดา
X56 386-390 MPa (56 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 545 MPa (79 ksi) 490 เมกะปาสคาล (71 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) การส่งผ่านแรงดันสูงขึ้น-
X60 414-415 MPa (60 กิโลไซ) 565 เมกะปาสคาล (82 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 517-520 MPa (75 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) การส่งผ่านแรงดันสูง-
X65 448-450 MPa (65 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 600 เมกะปาสคาล (87 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 531-535 MPa (77 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) ความกดอากาศสูง-นอกชายฝั่ง
X70 483-485 MPa (70 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 621-635 MPa (90-92 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 565-570 MPa (82 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) ความกดอากาศสูง-ระยะไกล- นอกชายฝั่ง อาร์กติก[อ้างอิง:4, อ้างอิง:7]
X80 552-555 MPa (80 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 690-705 MPa (100-102 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) 621-625 MPa (90 กิโลไซ) สายลำเลียงแรงดันสูง-สูง-เป็นพิเศษ

X70 ให้ผลผลิตสูงกว่า X65 ประมาณ 8%, สูงกว่า X60 17% และสูงกว่า X52 35% [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:7]

การเปรียบเทียบ PSL1 กับ PSL2 สำหรับ X70

คุณสมบัติ PSL1 X70 PSL2 X70 ความสำคัญ
คาร์บอน (C) สูงสุด 0.26-0.28% [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] 0.12-0.22%[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9] ลดลง 54%– เชื่อมได้ดีกว่า, ความแข็ง HAZ ต่ำกว่า
ซัลเฟอร์ (S) สูงสุด 0.030% [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] 0.015%[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9] ลด50%– สำคัญสำหรับความเหนียวและการต้านทาน HIC
ฟอสฟอรัส (P) สูงสุด 0.030% [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] 0.025%[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:9] ปรับปรุงความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม
แมงกานีส (Mn) สูงสุด 1.65% [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] 1.40-1.85%[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5, การอ้างอิง:9] สูงขึ้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพความแข็งแกร่ง
ความแข็งแรงของผลผลิต ขั้นต่ำ 485 MPa เท่านั้น [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] ช่วง 483-635 MPa[อ้างอิง:3, การอ้างอิง:9, การอ้างอิง:10] ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงเกิน-
ความต้านแรงดึง ขั้นต่ำ 570 MPa เท่านั้น [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:6] ช่วง 565-760 MPa[อ้างอิง:3, อ้างอิง:9] รับประกันคุณสมบัติทางกลที่สม่ำเสมอ
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง ไม่ระบุ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93[อ้างอิง:9, อ้างอิง:10] รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี ไม่จำเป็น บังคับ[อ้างอิง:4, อ้างอิง:9] รับประกันความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ-
เทียบเท่าคาร์บอน (CE) ไม่จำเป็น คำนวณและควบคุม [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:7] รับประกันความสามารถในการเชื่อมสนามที่ดี
ข้อกำหนด NDT มาตรฐาน เข้มงวดมากขึ้น [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:9] การตรวจจับข้อบกพร่องที่ดีขึ้น
การตรวจสอบย้อนกลับ ระดับแบทช์ การตรวจสอบย้อนกลับแบบไปป์-ต่อ-แบบไปป์[อ้างอิง:4, อ้างอิง:9] เอกสารคุณภาพครบถ้วน
การใช้งานทั่วไป บริการทั่วไป บริการที่สำคัญ บริการเปรี้ยว อุณหภูมิต่ำ นอกชายฝั่ง[อ้างอิง:4, อ้างอิง:7]  

ส่วนต่อท้ายการรักษาความร้อน (PSL2)

PSL2 X70 สามารถจัดหาส่วนต่อท้ายที่ระบุสภาวะการรักษาความร้อน:

คำต่อท้าย เงื่อนไข การใช้งานทั่วไป
X70N ทำให้เป็นมาตรฐาน ระบบส่งกำลังทั่วไปปรับปรุงโครงสร้างเกรน
X70Q ดับและอารมณ์ ความสม่ำเสมอของความแข็งแรงสูงสุด [อ้างอิง: 7, การอ้างอิง: 10]
X70M รีดร้อนกล (TMCP) เพิ่มความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม [citation:7, citation:10]
X70QS ดับและอารมณ์ + บริการเปรี้ยว สภาพแวดล้อม H₂S
X70MS เทอร์โมกลรีด + บริการเปรี้ยว สภาพแวดล้อม H₂S พร้อมความแข็งแกร่งที่เพิ่มขึ้น

หมายเหตุ: คำต่อท้าย "S" หมายถึงแอปพลิเคชัน Sour Service ตาม NACE MR0175 .

การใช้งานทั่วไป

แอปพลิเคชัน คำอธิบาย
ยาว-ระยะทางสูง-การส่งก๊าซความดัน สายหลักที่ต้องการแรงกดดันในการทำงานสูง [อ้างอิง: 7, การอ้างอิง: 10]
ท่อส่งนอกชายฝั่งและใต้ทะเล ท่อส่งใต้ทะเลที่ต้องการกำลัง{0}}ต่อ-อัตราส่วนน้ำหนักสูง
ท่อส่งก๊าซอาร์กติกและภูมิอากาศเย็น สภาพแวดล้อมที่มีอุณหภูมิต่ำ-ซึ่งต้องการความทนทานต่อแรงกระแทกที่รับประกัน [citation:7, citation:10]
เส้นสายน้ำมันดิบ สายส่งหลักสำหรับการขนส่งน้ำมันดิบ
เครือข่ายการรวบรวมบนบก ระบบหลักระดับภูมิภาคที่เชื่อมต่อพื้นที่การผลิตกับการแปรรูป
สถานีและท่อเฮดเดอร์ สถานีคอมเพรสเซอร์ สถานีสูบน้ำ อุปกรณ์สูบจ่าย
บริการเปรี้ยว สภาพแวดล้อม H₂S (ที่มีเกรด X70MS/X70QS)
การส่งน้ำ ท่อจ่ายน้ำหลัก-เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่และสูง-
ท่อสถานีท่อ การใช้งานแรงดันสูง-ในเทอร์มินัลท่อ

ข้อได้เปรียบที่สำคัญ

ข้อได้เปรียบ คำอธิบาย
มีความแข็งแรงสูง อัตราผลตอบแทน 70,000 psi – สูงกว่า X65 8%, สูงกว่า X60 17%, สูงกว่า X52 35% [อ้างอิง: 4, การอ้างอิง: 7]
รับประกันความเหนียว การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับช่วยให้มั่นใจได้ถึงประสิทธิภาพการทำงานที่อุณหภูมิต่ำ- [citation:4, citation:9]
เคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น ปริมาณกำมะถันลดลง 50% (0.015% เทียบกับ. 0.030%) ปรับปรุงความสามารถในการเชื่อมและความต้านทาน HIC [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7]
ความแข็งแกร่งที่ควบคุมได้ กำลังรับผลผลิตสูงสุด (635 MPa) ป้องกันไม่ให้มี-วัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกินไปซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหาในการเชื่อม [citation:3, citation:9]
ติดตามได้เต็มรูปแบบ การตรวจสอบย้อนกลับไปป์-ต่อ-ไปป์สำหรับเอกสารคุณภาพที่สมบูรณ์ [citation:4, citation:9]
NDT ที่ได้รับการปรับปรุง ข้อกำหนดการทดสอบแบบไม่ทำลาย-ที่เข้มงวดมากขึ้น [citation:4, citation:9]
โครงสร้างจุลภาค โครงสร้างเฟอร์ไรต์คาร์บอนต่ำพิเศษ-ที่มีการเคลื่อนตัวของความหนาแน่นสูง-ซึ่งทำปฏิกิริยากับระยะการตกตะกอนที่ละเอียด
ความต้านทานสูงต่อการฉีกขาดแบบไดนามิก คุณสมบัติความเหนียวแตกหักที่ดีเยี่ยม
ความเหนียวต่ำ-อุณหภูมิการเปลี่ยนผ่านแบบเปราะ เหมาะสำหรับการใช้งานที่อุณหภูมิต่ำ-
ความเหมาะสมในการให้บริการกรด มีให้สำหรับแอปพลิเคชันบริการเปรี้ยวที่สอดคล้องกับ NACE
การรักษาความร้อนตะเข็บ กระบวนการ ERW ขั้นสูงประกอบด้วยการบำบัดความร้อนแบบเฉพาะจุดเพื่อปรับแต่งโครงสร้างจุลภาคของโซนการเชื่อม
ต้นทุน-มีประสิทธิผล กระบวนการ ERW ให้การผลิตที่ประหยัดสำหรับขนาดสูงสุด 24"

ตัวเลือกการเคลือบ

ประเภทการเคลือบ ดีที่สุดสำหรับ คุณสมบัติที่สำคัญ
3LPE (โพลีเอทิลีน 3 ชั้น) ท่อฝัง พบมากที่สุด; ป้องกันการกัดกร่อนได้ดีเยี่ยม ทนทานต่อแรงกระแทกสูง [citation:2, citation:6]
FBE (อีพ็อกซี่ฟิวชั่นบอนด์) ท่อส่งน้ำมันและก๊าซ การยึดเกาะที่แข็งแกร่ง ทนต่อสารเคมี [citation:2, citation:6]
3LPP (โพลีโพรพิลีน 3 ชั้น) ท่อส่งนอกชายฝั่ง ทนต่ออุณหภูมิสูง (สูงถึง 140 องศา)
อีพ็อกซี่ทาร์ถ่านหิน สภาพแวดล้อมทางทะเล การป้องกันงานหนัก- [citation:2, citation:6]
สีดำ (เปลือย) โรงสีมาตรฐาน การคุ้มครองชั่วคราว [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:6]
น้ำมันเคลือบเงา/ป้องกันสนิม- การป้องกันชั่วคราว การป้องกันการกัดกร่อนในระยะสั้น-ระหว่างการขนส่ง
การเคลือบน้ำหนักคอนกรีต (CWC) ท่อส่งนอกชายฝั่ง/ใต้ทะเล การลอยตัวเชิงลบและการป้องกันทางกล
สังกะสี การใช้งานโครงสร้าง การชุบสังกะสีแบบจุ่มร้อน-เพื่อต้านทานการกัดกร่อน

ข้อควรพิจารณาที่สำคัญ

1. ข้อจำกัดด้านขนาด

โดยทั่วไปการผลิต ERW สำหรับ X70 จะมีวางจำหน่ายในOD 14" ถึง 24" (355.6 มม. ถึง 609.6 มม.)

ผู้ผลิตบางรายมีจำหน่ายเส้นผ่านศูนย์กลางที่เล็กกว่าจนถึง 1/2 นิ้ว

เส้นผ่านศูนย์กลางที่ใหญ่กว่า (มากกว่า 24 นิ้ว) จำเป็นต้องมีการผลิต LSAW หรือ SSAW [การอ้างอิง: 1, การอ้างอิง: 10]

2. การเลือก PSL1 กับ PSL2

PSL2: จำเป็นสำหรับบริการที่อุณหภูมิต่ำ- (โดยเฉพาะต่ำกว่า 0 องศา ), บริการเปรี้ยว (สภาพแวดล้อม H₂S), ไปป์ไลน์ที่ได้รับการควบคุม (FERC, DOT), การใช้งานนอกชายฝั่ง และโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญ [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:7]

PSL1: เหมาะสำหรับงานบริการทั่วไป ท่อส่งน้ำ การใช้งานที่ไม่สำคัญ-ที่ไม่ต้องใช้ความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ-

3. อุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทก

การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีมาตรฐานอยู่ที่0 องศาโดยมีความต้องการพลังงานขั้นต่ำ

สำหรับการใช้งานที่เย็นกว่า (อาร์กติก น้ำลึก) การทดสอบแรงกระแทกที่-20 องศาหรือ-45 องศาสามารถระบุได้

4. ความสามารถในการบริการเปรี้ยว

PSL2 X70 ที่มีข้อกำหนดเพิ่มเติมสามารถใช้กับบริการเปรี้ยวได้ (สภาพแวดล้อม H₂S):

X70MS/X70QSเกรดที่ออกแบบมาเพื่อการบริการเปรี้ยวโดยเฉพาะ

การทดสอบความแข็ง (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 248 HV10)

การทดสอบ HIC และ SSC ตาม NACE TM0284 และ NACE TM0177

ปริมาณซัลเฟอร์อาจถูกจำกัดเพิ่มเติมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%

5. เกรดที่เทียบเท่า

ISO 3183: L485 [การอ้างอิง:7, การอ้างอิง:10]

กิกะไบต์/ที 9711: L485

ระบบปฏิบัติการ DNV-F101: เกรด 485 (ระดับความแรงพอๆ กัน)

6. เงื่อนไขการจัดส่ง

สามารถจัดหา PSL2 X70 ได้ในเงื่อนไขต่อไปนี้:

เมื่อ-รีด (R)

ทำให้เป็นมาตรฐาน (N)

ทำให้เป็นมาตรฐานและมีอารมณ์

ดับและอารมณ์ (Q)

ความร้อนเชิงกลรีด (TMCP) (M) [อ้างอิง: 7, การอ้างอิง: 10]

7. ใบรับรองการทดสอบโรงงาน

โดยทั่วไปแล้วจะมีให้เป็นEN 10204 ประเภท 3.1พร้อมผลการทดสอบเต็มรูปแบบ

มีการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม- (SGS, BV, Lloyds, TUV, ABS) ตามคำขอ

8. โครงสร้างจุลภาคและโลหะวิทยา

ท่อเหล็ก X70 มีโครงสร้างที่ประกอบด้วยเฟอร์ไรท์และเบนไนต์. ประสิทธิภาพที่ยอดเยี่ยมเกิดจาก:

โครงสร้างเฟอร์ไรต์ที่มีคาร์บอนต่ำเป็นพิเศษ-

ความคลาดเคลื่อนของความหนาแน่นสูงมีปฏิกิริยากับระยะการตกตะกอนที่ละเอียด

องค์ประกอบโลหะผสมขนาดเล็ก- (Nb, V, Ti) สำหรับการปรับแต่งเกรน

ปริมาณไมโครอัลลอยด์ทั้งหมด-น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.15% [citation:7, citation:10]

สรุป

ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X70 ERWเป็นท่อเส้นโลหะผสมขนาดเล็ก-ความแข็งแรงสูง-ที่ออกแบบมาสำหรับการใช้งานส่งน้ำมันและก๊าซที่มีความต้องการสูง ด้วยความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำของ70,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (483 เมกะปาสคาล)- ประมาณสูงกว่า X65 8%, สูงกว่า X60 17%, และสูงกว่า X52 ถึง 35%– และข้อกำหนดด้านคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง ท่อนี้เป็นตัวเลือกที่ต้องการสำหรับการส่งก๊าซแรงดันสูง-ระยะไกล- ท่อส่งก๊าซนอกชายฝั่ง และการใช้งานในอาร์กติกที่อัตราส่วนกำลังสูงสุด-ต่อ-น้ำหนักมีความสำคัญ [citation:4, citation:7, citation:10]

คุณสมบัติที่สำคัญ:

มีจำหน่ายในPSL2ระดับคุณภาพพร้อมข้อกำหนดการทดสอบที่ได้รับการปรับปรุง

ผลิตโดยกระบวนการ ERW– ขนาดตั้งแต่ 14" ถึง 24" OD

การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับรับประกันประสิทธิภาพการทำงานที่อุณหภูมิต่ำ- [citation:4, citation:9]

ปริมาณซัลเฟอร์ลดลง 50%(0.015% เทียบกับ. 0.030%) ปรับปรุงความเหนียวและการต้านทาน HIC [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:7]

ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด(635 MPa) ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกิน- [citation:3, citation:9]

ไมโคร-อัลลอยด์ด้วย Nb/V/Ti สำหรับคุณสมบัติที่ได้รับการปรับปรุง (รวมน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.15%) [อ้างอิง:7, การอ้างอิง:10]

อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93ช่วยให้มั่นใจได้ถึงความเหนียวที่เพียงพอ [citation:9, citation:10]

โครงสร้างจุลภาคเฟอร์ไรต์และเบนไนต์แบบแอคคูลาร์ให้ความต้านทานสูงต่อการฉีกขาดแบบไดนามิก

ติดตามได้เต็มรูปแบบจากการผลิตเหล็กไปจนถึงท่อสำเร็จรูป [อ้างอิง:4, การอ้างอิง:9]

ตรงตามมาตรฐาน NACE MR0175/ISO 15156สำหรับการใช้งานด้านบริการเปรี้ยว (เกรด X70MS/X70QS)

การใช้งานทั่วไปได้แก่:

ท่อส่งก๊าซแรงดันสูง-ทางไกล-

ท่อนอกชายฝั่งและใต้ทะเล

ท่อส่งก๊าซอาร์กติกและอากาศเย็น

เส้นลำต้นน้ำมันดิบ

ท่อสถานีและส่วนหัว

การใช้งานด้านบริการเปรี้ยว (ที่มีเกรด X70MS/X70QS)

ท่อควบคุมภายใต้ FERC, DOT หรือหน่วยงานอื่น ๆ

เมื่อสั่งซื้อให้ระบุ:ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X70 ERW ขนาด (OD x WT) ความยาว การเคลือบขั้นสุดท้าย (ธรรมดา/แบบเอียง) สภาพการรักษาความร้อน (N/Q/M หากจำเป็น) ข้อกำหนดในการเคลือบผิว (3LPE/FBE/เปลือย) และข้อกำหนดเสริมใดๆ (อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก บริการเปรี้ยว) ใบรับรองการทดสอบโรงงานตามมาตรฐาน EN 10204 ประเภท 3.1 สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยว ให้ระบุX70MS หรือ X70QSด้วยการปฏิบัติตามข้อกำหนด NACE MR0175

ส่งคำถาม

whatsapp

โทรศัพท์

อีเมล

สอบถาม