

ท่อเหล็ก API 5L PSL2 X80 ERW
ภาพรวมพื้นฐาน
API 5L PSL2 เกรด X80 ERW (รอยเชื่อมความต้านทานไฟฟ้า) ท่อเหล็กเป็นเกรดความแข็งแรงสูงสุดที่มีจำหน่ายในท้องตลาดสำหรับท่อแนวเชื่อมความถี่สูง- [citation:1, citation:2, citation:5] การกำหนด "X80" บ่งบอกถึงความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ80,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (552 เมกะปาสคาล)ซึ่งแสดงถึงจุดสุดยอดของเกรดท่อ API 5L สำหรับการส่งก๊าซแรงดันสูงพิเศษ-สูง- ท่อส่งก๊าซนอกชายฝั่งน้ำลึก และการบริการอาร์กติกที่อัตราส่วนกำลังสูงสุด-ต่อ-น้ำหนักเป็นสิ่งสำคัญ [citation:1, citation:3, citation:7]
การกำหนดแบ่งออกดังนี้:
เอพีไอ 5 ลิตร: ข้อกำหนดของสถาบันปิโตรเลียมอเมริกันสำหรับท่อเส้น
PSL2: ข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ระดับ 2 (ปรับปรุงคุณภาพด้วยการทดสอบภาคบังคับ) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:8]
X80: เกรดที่ระบุความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 80 ksi (552 MPa) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5]
ERW: Electric Resistance Welded – ท่อที่ขึ้นรูปจากเหล็กม้วนและเชื่อมตามยาวโดยไม่มีโลหะเติม [citation:2, citation:8]
ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ
| พารามิเตอร์ | ข้อมูลจำเพาะ |
|---|---|
| มาตรฐาน | API 5L (ฉบับที่ 46 สอดคล้องกับ ISO 3183) [การอ้างอิง: 3, การอ้างอิง: 8] |
| ระดับข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์ | PSL2 [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:5] |
| ระดับ | X80 (L555 ในรูปแบบ ISO) [อ้างอิง: 3, การอ้างอิง: 5] |
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 552-555 MPa (80,000-80,500 psi) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 690-705 เมกะปาสคาล (100,000-102,300 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)– PSL2 ระบุทั้งค่าต่ำสุดและสูงสุด [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:9] |
| ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ | 621-625 MPa (90,000-90,600 psi) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| ความต้านแรงดึงสูงสุด | 825 เมกะปาสคาล (119,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง (สูงสุด) | 0.90-0.93[อ้างอิง:5, อ้างอิง:9] |
| ประเภทการผลิต | ERW (รอยต้านทานไฟฟ้า) / HFW [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:8] |
| ช่วงขนาด (ERW) | OD 1/2" ถึง 24" (21.3 มม. ถึง 609.6 มม.); ERW ทั่วไปสูงถึง 24" [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:8] |
| ความหนาของผนัง | กำหนดการ 10 ถึง 160, STD, XS, XXS; สูงถึง 1.000" (25.4 มม.) [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:8] |
| ความยาว | SRL, น้ำไหล; มาตรฐาน 6 ม., 12 ม.; มีความยาวที่กำหนดเอง [การอ้างอิง: 5, การอ้างอิง: 8] |
| สิ้นสุด เสร็จสิ้น | ปลายธรรมดา ปลายเอียง ปลายเกลียว [อ้างอิง:5, การอ้างอิง:8] |
องค์ประกอบทางเคมี (ท่อเชื่อม PSL2)
| องค์ประกอบ | สูงสุด % | ความสำคัญ |
|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | 0.10-0.12% | คาร์บอนต่ำพิเศษ-เพื่อการเชื่อมและความเหนียวที่ยอดเยี่ยม |
| ซิลิคอน (ศรี) | 0.45% | สารกำจัดออกซิไดซ์ |
| แมงกานีส (Mn) | 1.85% | ให้ความแข็งแรง |
| ฟอสฟอรัส (P) | 0.025% | การควบคุมอย่างเข้มงวดสำหรับการเชื่อม [citation:3, citation:5] |
| ซัลเฟอร์ (S) | 0.015% | ลด50%– สำคัญสำหรับความเหนียวและการต้านทาน HIC [อ้างอิง: 3, การอ้างอิง: 5] |
| วานาเดียม (V) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.07% | ไมโคร-อัลลอยด์สำหรับการปรับแต่งเกรน |
| ไนโอเบียม (Nb) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.06% | ไมโคร-อัลลอยด์เพื่อความแข็งแกร่ง |
| ไทเทเนียม (Ti) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.04% | ไมโคร-อัลลอยด์สำหรับการปรับแต่งเกรน |
| Nb+V+Ti (รวม) | สูงสุด 0.15% | การปรับแต่งเกรนและการเสริมการตกตะกอน |
| เทียบเท่าคาร์บอน (CE IIW) | คำนวณและควบคุม | รับประกันความสามารถในการเชื่อมสนามที่ดี |
หมายเหตุ: PSL2 ต้องการการคำนวณและการควบคุมเทียบเท่าคาร์บอน (CE) เพื่อให้แน่ใจว่ามีความสามารถในการเชื่อมในสนามที่ดี สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยว ปริมาณซัลเฟอร์อาจถูกจำกัดเพิ่มเติมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%
คุณสมบัติทางกล
| คุณสมบัติ | ข้อกำหนด PSL2 |
|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) | 552-555 MPa (80,000-80,500 psi) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) | 690-705 เมกะปาสคาล (100,000-102,300 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)[อ้างอิง:5, อ้างอิง:9] |
| ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) | 621-625 MPa (90,000-90,600 psi) [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| ความต้านแรงดึง (สูงสุด) | 825 เมกะปาสคาล (119,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | สูงสุด 0.90-0.93[อ้างอิง:5, อ้างอิง:9] |
| การยืดตัว | มากกว่าหรือเท่ากับ 20% (ต่อสูตร API 5L) |
| ชาร์ปีอิมแพ็ค (CVN) | บังคับที่อุณหภูมิที่กำหนด |
| ความแข็ง (สูงสุด) | 250 HV10 (บริการเปรี้ยว: 248 HV10) |
ความคลาดเคลื่อนมิติ (API 5L)
| พารามิเตอร์ | ช่วงขนาด | ความอดทน | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|
| ท่อตัว OD | 219.1-457 มม | ±0.75% | |
| ท่อตัว OD | 508-610 มม | ±0.75% | |
| ปลายท่อ (219.1-273.1 มม.) | - | +1.6 มม. / -0.4 มม | |
| ปลายท่อ (274-320 มม.) | - | +2.4 มม. / -0.8 มม | |
| ปลายท่อ (323.9-457 มม.) | - | +2.4 มม. / -0.8 มม | |
| ความหนาของผนัง (508-610 มม.) | - | +19.5% / -8% | |
| ความหนาของผนัง (219.1-457 มม.) | - | +15% / -12.5% | |
| ความตรง | ความยาวเต็ม | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.15% ของความยาวทั้งหมด |
กระบวนการผลิต ERW
ท่อเหล็ก ERW เป็นท่อเชื่อมความต้านทานไฟฟ้าตะเข็บตรงที่ผลิตผ่านกระบวนการต่อเนื่อง [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 7, การอ้างอิง: 8]:
คลายเกลียว– ขดลวดเหล็กถูกคลายและปรับระดับ
การเตรียมขอบ– ขอบแถบถูกบดเพื่อการเชื่อมที่เหมาะสม
การขึ้นรูป– เหล็กเส้นเย็น-ขึ้นรูปเป็นทรงกระบอก
การเชื่อมเหนี่ยวนำไฟฟ้า– การเชื่อมด้วยความถี่สูง-จะเชื่อมขอบโดยไม่ต้องใช้โลหะเติม
การรักษาความร้อนตะเข็บ– รอยเชื่อมได้รับการปรับให้เป็นมาตรฐานเพื่อปรับแต่งโครงสร้างเกรนและกำจัดองค์ประกอบที่เปราะ
การปรับขนาด– ท่อผ่านม้วนขนาดเพื่อให้ได้ขนาดสุดท้าย
NDT– การทดสอบรอยเชื่อมโดยไม่-ทำลาย (กระแสอัลตราโซนิกหรือกระแสไหลวน) 100%
การทดสอบอุทกสถิต– แต่ละท่อผ่านการทดสอบความสมบูรณ์ของแรงดันแยกกัน
สิ้นสุดการตกแต่ง– จบการเตรียม (ธรรมดาหรือยกนูน)
ข้อกำหนดในการทดสอบ (PSL2)
| ประเภทการทดสอบ | ความต้องการ | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| การวิเคราะห์ทางเคมี | ต่อความร้อนมาก | ข้อจำกัด PSL2 ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น |
| การทดสอบแรงดึง | ต่อล็อต | ตรวจสอบทั้งขีดจำกัดต่ำสุดและสูงสุด |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 | การตรวจสอบภาคบังคับ [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี (CVN) | บังคับ | จำเป็นสำหรับเกรด PSL2 ทั้งหมด |
| การทดสอบการทำให้เรียบ | จำเป็นสำหรับท่อ ERW | ตรวจสอบความเหนียว |
| การทดสอบการโค้งงอ | ที่จำเป็น | ตรวจสอบความสมบูรณ์ของการเชื่อม |
| การทดสอบอุทกสถิต | แต่ละท่อ | การตรวจสอบความสมบูรณ์ของแรงดัน ท่อ 100% |
| NDT (กระแสอัลตราโซนิก/กระแสวน) | รอยเชื่อม 100% | บังคับสำหรับ PSL2 |
| DWTT (การทดสอบการฉีกขาดของน้ำหนักตก) | สำหรับการใช้งานที่สำคัญ | การตรวจสอบความทนทานต่อการแตกหัก |
| การทดสอบความแข็ง | สำหรับบริการเปรี้ยว | จำเป็นต้องมีการทำแผนที่ความแข็งเมื่อระบุ |
| การทดสอบ HIC/SSC | สำหรับบริการเปรี้ยว | ตาม NACE MR0175/ISO 15156 |
| PMI (การระบุวัสดุที่เป็นบวก) | 100% สำหรับเกรดโลหะผสม | ตรวจสอบองค์ประกอบของโลหะผสม |
การเปรียบเทียบเกรด: X80 กับเกรดที่อยู่ติดกัน
| ระดับ | ความแข็งแรงของผลผลิต (นาที) | ความแข็งแรงของผลผลิต (สูงสุด) | ความต้านแรงดึง (ต่ำสุด) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|---|
| X60 | 414 MPa (60 กิโลไซ) | 565 เมกะปาสคาล (82 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 517 MPa (75 ksi) | การส่งผ่านแรงดันสูง- |
| X65 | 448 MPa (65 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 600 เมกะปาสคาล (87 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 531 MPa (77 ksi) | ความกดอากาศสูง-นอกชายฝั่ง |
| X70 | 483 MPa (70 ksi) | 635 MPa (92 ksi) | 565 เมกะปาสคาล (82 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | ความกดดันสูง-ระยะไกล- |
| X80 | 552 เมกะปาสคาล (80 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 690-705 MPa (100-102 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 621-625 MPa (90 กิโลไซ) | ความกดอากาศสูง-สูงพิเศษ- อาร์กติก น้ำลึก[อ้างอิง:1, การอ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
X80 ให้ผลผลิตสูงกว่า X70 ประมาณ 14% และสูงกว่า X60 ประมาณ 33% [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5]
การเปรียบเทียบ PSL2 กับ PSL1 สำหรับ X80
| คุณสมบัติ | PSL1X80 | PSL2 X80 | ความสำคัญ |
|---|---|---|---|
| คาร์บอน (C) สูงสุด | 0.26% | 0.10-0.12% | ลดลง 54%– เชื่อมได้ดีกว่า, ความแข็ง HAZ ต่ำกว่า |
| ซัลเฟอร์ (S) สูงสุด | 0.030% | 0.015% | ลด50%– สำคัญสำหรับความเหนียวและการต้านทาน HIC [อ้างอิง: 3, การอ้างอิง: 5] |
| ฟอสฟอรัส (P) สูงสุด | 0.030% | 0.025% | ปรับปรุงความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม [citation:3, citation:5] |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ขั้นต่ำ 552 MPa เท่านั้น | ช่วง 552-705 MPa | ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกินไป- [citation:3, citation:5] |
| ความต้านแรงดึง | ขั้นต่ำ 621 MPa เท่านั้น | ช่วง 621-825 MPa | รับประกันคุณสมบัติทางกลที่สม่ำเสมอ [citation:3, citation:5] |
| อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึง | ไม่ระบุ | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93 | รับประกันความเหนียวที่เพียงพอ [citation:3, citation:5] |
| การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปี | ไม่จำเป็น | บังคับ | รับประกันความทนทานต่ออุณหภูมิต่ำ- |
| ข้อกำหนด NDT | มาตรฐาน | เข้มงวดยิ่งขึ้น | การตรวจจับข้อบกพร่องที่ดีขึ้น |
| การตรวจสอบย้อนกลับ | ระดับแบทช์ | การตรวจสอบย้อนกลับแบบไปป์-ต่อ-แบบไปป์ | เอกสารคุณภาพครบถ้วน |
| การใช้งานทั่วไป | บริการทั่วไป | บริการที่สำคัญ บริการเปรี้ยว อุณหภูมิต่ำ อาร์กติก นอกชายฝั่ง[อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:5] |
ส่วนต่อท้ายการรักษาความร้อน (PSL2)
PSL2 X80 สามารถมาพร้อมกับส่วนต่อท้ายที่ระบุถึงสภาวะการรักษาความร้อน:
| คำต่อท้าย | เงื่อนไข | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|
| X80N | ทำให้เป็นมาตรฐาน | ระบบส่งกำลังทั่วไปปรับปรุงโครงสร้างเกรน |
| X80Q | ดับและอารมณ์ | ความสม่ำเสมอของความแข็งแรงสูงสุด |
| X80M | รีดร้อนกล (TMCP) | เพิ่มความเหนียวและความสามารถในการเชื่อม [citation:2, citation:8] |
| X80QS | ดับและอารมณ์ + บริการเปรี้ยว | สภาพแวดล้อม H₂S |
| X80MS | เทอร์โมกลรีด + บริการเปรี้ยว | สภาพแวดล้อม H₂S พร้อมความแข็งแกร่งที่เพิ่มขึ้น |
หมายเหตุ: คำต่อท้าย "S" หมายถึงแอปพลิเคชัน Sour Service ตาม NACE MR0175 .
การใช้งานทั่วไป
| แอปพลิเคชัน | คำอธิบาย |
|---|---|
| ระบบส่งก๊าซแรงดันสูง-สูง-เป็นพิเศษ | ท่อส่งก๊าซทางไกล-ที่ต้องการกำลังสูงสุด-ถึง-อัตราส่วนน้ำหนัก [citation:2, citation:5] |
| ท่อส่งน้ำลึกนอกชายฝั่ง | ท่อใต้ทะเลในสภาพแวดล้อมที่มีแรงกดดันภายนอกสูง [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2] |
| ท่อส่งก๊าซอาร์กติกและภูมิอากาศเย็น | สภาพแวดล้อมที่มีอุณหภูมิต่ำ-ซึ่งต้องการความเหนียวสูง [citation:2, citation:5, citation:7] |
| บริการเปรี้ยว | สภาพแวดล้อม H₂S (ที่มีเกรด X80MS/X80QS) [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2] |
| การรวบรวมน้ำมันแรงดันสูง- | ท่อเก็บน้ำมันดิบและระบบรวบรวม |
| สายน้ำใต้ทะเล | การลำเลียงไฮโดรคาร์บอนแรงดันสูง-ในการใช้งานน้ำลึก |
| โครงสร้างพื้นฐานของภูมิภาคขั้วโลก | ระบบท่อในสภาพอากาศหนาวเย็นจัด [citation:2, citation:5] |
ข้อได้เปรียบที่สำคัญ
| ข้อได้เปรียบ | คำอธิบาย |
|---|---|
| ความแข็งแกร่งสูงสุด | อัตราผลตอบแทน 80,000 psi – สูงกว่า X70 14%, สูงกว่า X60 33% [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| อัลตร้า-คาร์บอนต่ำ | ปริมาณคาร์บอนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12% ช่วยให้มั่นใจได้ถึงความสามารถในการเชื่อมและคุณสมบัติ HAZ ที่ยอดเยี่ยม |
| กำลังสูงสุด-ถึง-อัตราส่วนน้ำหนัก | ช่วยให้ผนังบางที่สุดสำหรับแรงกดที่กำหนด – ช่วยให้ประหยัดวัสดุได้ 15-25% เทียบกับ X70 |
| รับประกันความเหนียว | การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับช่วยให้มั่นใจได้ถึงประสิทธิภาพที่อุณหภูมิต่ำ- |
| เคมีที่เข้มงวดยิ่งขึ้น | ปริมาณกำมะถันลดลง 50% (0.015% เทียบกับ. 0.030%) ปรับปรุงความเหนียวและความต้านทาน HIC [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5] |
| ความแข็งแกร่งที่ควบคุมได้ | กำลังรับผลผลิตสูงสุด (705 MPa) ช่วยป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแรงสูงเกินไป-ซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหาในการเชื่อมได้ |
| ติดตามได้เต็มรูปแบบ | การตรวจสอบย้อนกลับไปป์-ต่อ-ไปป์เพื่อเอกสารคุณภาพที่สมบูรณ์ |
| NDT ที่ได้รับการปรับปรุง | ข้อกำหนดการทดสอบแบบไม่ทำลาย-ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น |
| โครงสร้างไมโครอัลลอยด์- | โครงสร้างเฟอร์ไรต์รูปแหลมละเอียด-ที่มีความต้านทานสูงต่อการฉีกขาดแบบไดนามิก |
| ความสามารถในการบริการเปรี้ยว | มีจำหน่ายตามมาตรฐาน NACE MR0175/ISO 15156 (เกรด X80MS/X80QS) [การอ้างอิง:1, การอ้างอิง:2] |
ตัวเลือกการเคลือบ
| ประเภทการเคลือบ | ดีที่สุดสำหรับ | คุณสมบัติที่สำคัญ |
|---|---|---|
| 3LPE (โพลีเอทิลีน 3 ชั้น) | ท่อฝัง | พบมากที่สุด; ป้องกันการกัดกร่อนได้ดีเยี่ยม ทนต่อแรงกระแทกได้สูง |
| FBE (อีพ็อกซี่ฟิวชั่นบอนด์) | ท่อส่งน้ำมันและก๊าซ | การยึดเกาะที่แข็งแกร่ง ทนต่อสารเคมี |
| 3LPP (โพลีโพรพีลีน 3 ชั้น) | ท่อส่งนอกชายฝั่ง | ทนต่ออุณหภูมิสูง (สูงถึง 140 องศา) |
| อีพ็อกซี่ทาร์ถ่านหิน | สภาพแวดล้อมทางทะเล | การป้องกันงานหนัก- |
| สีดำ (เปลือย) | โรงสีมาตรฐาน | การป้องกันชั่วคราว |
| น้ำมันเคลือบเงา/ป้องกันสนิม- | การป้องกันชั่วคราว | การป้องกันการกัดกร่อนในระยะสั้น-ระหว่างการขนส่ง |
| การเคลือบน้ำหนักคอนกรีต (CWC) | ท่อส่งนอกชายฝั่ง/ใต้ทะเล | การลอยตัวเชิงลบและการป้องกันทางกล |
ข้อควรพิจารณาที่สำคัญ
1. ข้อจำกัดด้านขนาด
โดยทั่วไปการผลิต ERW สำหรับ X80 จะมีวางจำหน่ายในOD 1/2" ถึง 24" (21.3 มม. ถึง 609.6 มม.)[อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:8]
เส้นผ่านศูนย์กลางที่ใหญ่กว่า (มากกว่า 24 นิ้ว) จำเป็นต้องมีการผลิต LSAW หรือ SSAW [การอ้างอิง: 1, การอ้างอิง: 8]
2. การเลือก PSL1 กับ PSL2
PSL2: จำเป็นสำหรับบริการที่อุณหภูมิต่ำ- (โดยเฉพาะอย่างยิ่งต่ำกว่า 0 องศา ), บริการเปรี้ยว (สภาพแวดล้อม H₂S), ไปป์ไลน์ที่ได้รับการควบคุม (FERC, DOT), การใช้งานนอกชายฝั่ง และโครงสร้างพื้นฐานที่สำคัญ [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:3]
PSL1: มีจำหน่ายจำนวนจำกัดสำหรับ X80; PSL2 เป็นมาตรฐานสำหรับ X80 ในแอปพลิเคชันที่สำคัญ
3. อุณหภูมิการทดสอบแรงกระแทก
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีมาตรฐานอยู่ที่0 องศาโดยมีความต้องการพลังงานขั้นต่ำ
สำหรับการใช้งานในอาร์กติก (บริเวณขั้วโลก) การทดสอบแรงกระแทกที่-45 องศาสามารถระบุได้ [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:5]
4. ความสามารถในการบริการเปรี้ยว
PSL2 X80 ที่มีข้อกำหนดเพิ่มเติมสามารถใช้กับบริการเปรี้ยวได้ (สภาพแวดล้อม H₂S):
X80MS/X80QSเกรดที่ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับบริการเปรี้ยว [citation:1, citation:2]
การทดสอบความแข็ง (น้อยกว่าหรือเท่ากับ 248 HV10)
การทดสอบ HIC และ SSC ตาม NACE TM0284 และ NACE TM0177
ปริมาณซัลเฟอร์อาจถูกจำกัดเพิ่มเติมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.002%
5. เกรดที่เทียบเท่า
ISO 3183: L555
กิกะไบต์/ที 9711: L555
ระบบปฏิบัติการ DNV-F101: เกรด 485 / 555 (ระดับความแรงพอๆ กัน)
6. เงื่อนไขการจัดส่ง
สามารถจัดหา PSL2 X80 ได้ในเงื่อนไขต่อไปนี้:
เมื่อ-รีด (R)
ทำให้เป็นมาตรฐาน (N)
ดับและอารมณ์ (Q)
เครื่องกลความร้อนแบบรีด (TMCP) (M) [อ้างอิง:2, การอ้างอิง:8]
7. ใบรับรองการทดสอบโรงงาน
โดยปกติแล้วจะมีให้เป็นEN 10204 ประเภท 3.1พร้อมผลการทดสอบเต็มรูปแบบ
มีการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม- (SGS, BV, Lloyds, TUV, ABS) ตามคำขอ
8. การประยุกต์ในโครงการสำคัญ
X80 เป็นเกรดเหล็กกระแสหลักสำหรับท่อส่งน้ำมันและก๊าซระยะไกล-สูง-แรงดันสูงพิเศษ- มีการใช้กันอย่างแพร่หลายใน:
การส่งก๊าซบริเวณขั้วโลก (ต้องการความเหนียวสูงที่อุณหภูมิต่ำ) [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 5]
ระบบท่อส่งน้ำลึกนอกชายฝั่ง [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2]
ท่อส่งก๊าซธรรมชาติแรงดันสูง-
สรุป
ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X80 ERWเป็นเกรดท่อที่มีความแข็งแรงสูงที่สุดที่มีจำหน่ายในท้องตลาด ซึ่งแสดงถึงจุดสุดยอดของเทคโนโลยีท่อ ด้วยความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำของ80,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (552 เมกะปาสคาล)- ประมาณสูงกว่า X70 ถึง 14%และสูงกว่า X60 ถึง 33%– และข้อกำหนดด้านคุณภาพ PSL2 ที่ได้รับการปรับปรุง ท่อนี้เป็นตัวเลือกที่ต้องการสำหรับการส่งก๊าซแรงดันสูงพิเศษ-สูง- ท่อส่งก๊าซนอกชายฝั่งน้ำลึก บริการอาร์กติก และการใช้งานที่มีความต้องการอื่นๆ ที่อัตราส่วนความแข็งแรงสูงสุด-ต่อ-น้ำหนักเป็นสิ่งสำคัญ [citation:1, citation:2, citation:5]
คุณสมบัติที่สำคัญ:
มีจำหน่ายในPSL2ระดับคุณภาพพร้อมข้อกำหนดการทดสอบที่ได้รับการปรับปรุง
ผลิตโดยกระบวนการ ERW– ขนาดตั้งแต่ 1/2" ถึง 24" OD [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2, การอ้างอิง:8]
ปริมาณคาร์บอนต่ำมาก-(น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.12%) ช่วยให้มั่นใจได้ถึงความสามารถในการเชื่อมที่ดีเยี่ยมและความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำ-
การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีบังคับรับประกันประสิทธิภาพการทำงานที่อุณหภูมิต่ำ-สำหรับการใช้งานอาร์กติก
ปริมาณซัลเฟอร์ลดลง 50%(0.015% เทียบกับ. 0.030%) ปรับปรุงความเหนียวและการต้านทาน HIC [อ้างอิง:3, การอ้างอิง:5]
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด(705 MPa) ป้องกันวัสดุที่มีความแข็งแกร่งเกิน-
ไมโคร-อัลลอยด์ด้วย Nb/V/Ti สำหรับคุณสมบัติที่ได้รับการปรับปรุง (รวมน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.15%)
อัตราผลตอบแทน-ต่อ-อัตราส่วนแรงดึงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.93ช่วยให้มั่นใจได้ถึงความเหนียวที่เพียงพอ [citation:3, citation:5]
ติดตามได้เต็มรูปแบบจากการผลิตเหล็กไปจนถึงท่อสำเร็จรูป
ตรงตามมาตรฐาน NACE MR0175/ISO 15156สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยว (เกรด X80MS/X80QS) [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2]
การใช้งานทั่วไปได้แก่:
ท่อส่งก๊าซแรงดันสูง-สูง-พิเศษ
ท่อส่งน้ำลึกนอกชายฝั่งและใต้ทะเล
ท่อส่งก๊าซอาร์กติกและอากาศหนาวเย็น [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 5]
การใช้งานบริการเปรี้ยว (ที่มีเกรด X80MS/X80QS) [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2]
ท่อควบคุมภายใต้ FERC, DOT หรือหน่วยงานอื่น ๆ
โครงสร้างพื้นฐานของภูมิภาคขั้วโลกที่ต้องการความเหนียวสูงที่อุณหภูมิต่ำ [อ้างอิง: 2, การอ้างอิง: 5]
เมื่อสั่งซื้อให้ระบุ:ท่อเหล็ก API 5L PSL2 เกรด X80 ERW ขนาด (OD x WT) ความยาว การเคลือบขั้นสุดท้าย (ธรรมดา/แบบเอียง) สภาพการรักษาความร้อน (M/Q หากจำเป็น) ข้อกำหนดในการเคลือบผิว (3LPE/FBE/เปลือย) และข้อกำหนดเสริมใดๆ (อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก บริการเปรี้ยว) ใบรับรองการทดสอบโรงงานตาม EN 10204 ประเภท 3.1 เป็นมาตรฐาน สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยว ให้ระบุX80MS หรือ X80QSด้วยการปฏิบัติตาม NACE MR0175 [อ้างอิง:1, การอ้างอิง:2]





